24/04/24 - 05:14 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นศาลแล้ว จ่ายหนี้ได้สักพักแล้วไม่ได้จ่าย  (อ่าน 5790 ครั้ง)

มุก

• Newbie
  • *
1.แฟนได้ไปขึ้นศาลเรื่องบัตรเครดิตของktc 2 ใบ
2.ได้ตกลงจ่ายเงินตามที่เค้ากำหนดขั้นต่ำ
3.จ่ายมาเรื่อยๆ แต่ได้หยุดจ่ายลงเพราะรายจ่ายสูงกว่ารายรับ
4.พอหยุดจ่ายมาเรื่อยๆ เมื่อวานได้โทรไปติดต่อ ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องจ่ายเดือนละ 5,000 บ. 10 เดือน แล้วงวดปิดให้จ่ายอีก 40,000 บ. (ยอดประมาณ 70,000-90,000)
5.ถ้าไม่จ่ายจะส่งเรื่องไปกองบังคับคดี
6.คือตอนนี้ให้จ่ายยอด 5,000 บ. คือไม่สามารถจริงๆ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ คิดไม่ออกจริงๆค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขึ้นศาลแล้ว จ่ายหนี้ได้สักพักแล้วไม่ได้จ่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 12:49:26 am »
ก็น่าเห็นใจในสถานการณ์เช่นนี้ครับ

เอาเป็นว่า ถ้าไม่มีกำลังจ่าย ก็คงต้องปล่อยให้เจ้าหนี้เค้าดำเนินการตามขั้นตอนต่อไปล่ะครับ ยอมเจ็บในตอนนี้ เพื่อตั้งหลักและก้าวเดินต่อไป

ทั้งนี้ ถ้าไม่มีทรัพย์สินก็ไม่น่าเป็นห่วง เพราะคงไม่มีทรัพย์อะไรให้ยึด แต่ถ้ามีทรัพย์สิน เช่น บ้าน ที่ดิน อาจจะต้องเจรจาหาคนมาซื้อต่อ ซึ่งในระหว่างนี้ก็ให้ติดต่อเจ้าหนี้ว่าอย่าพึ่งบังคับคดี หรือบังคับคดีแล้วก็ให้ไปขอเจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอให้ระงับการบังคับคดีไว้ก่อน แล้วดำเนินการในการขาย แต่ทั้งนี้ หากขายได้เงินมาแล้วต้องนำไปชำระหนี้นะครับ มิเช่นนั้น จะถูกข้อหาโกงเจ้าหนี้ มีโทษจำคุกเลยล่ะทีนี้ งานจะงอกอีก

แต่ถ้าไม่มีคนมาซื้อ ก็ให้เจ้าหนี้บังคับคดีขายทอดตลาดไป หากมีเงินเหลือก็เอาไปทำทุนหาที่อยู่ใหม่ ก็ว่ากันไปตามสถานการณ์ละครับ

และในกรณีมีรายได้จากเงินเดือน ถ้าไม่ถึงสองหมื่นบาท ก็จะไม่ถูกอายัด แต่ถ้าเกินสองหมื่น หากเจ้าหนี้ขออายัดเงินเดือน ก็ให้ไปติดต่อที่สำนักงานบังคับคดีเพื่อยื่นคำร้องขอลดยอดในการส่งเงินจากร้อยละ ๓๐ ให้เหลือร้อยละ ๑๕ (เป็นยอดขั้นต่ำสุดแล้ว) โดยให้หาหลักฐานไปว่าเรามีภาระนั่นนี่โน้นประกอบคำร้องด้วย ซึ่งส่วนใหญ่หรือแทบทั้งหมดสำนักงานบังคับคดีจะลดยอดบังคับคดีให้ตามขอเลยครับ

คำแนะนำก็มีประมาณนี้ และทนายเชื่อมั่นว่า ทุกปัญหามีทางออกเสมอ รอให้ค่อยๆคิดด้วยปัญหา เดี๋ยวปัญหาก็คลี่คลายครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

มุก

• Newbie
  • *
Re: ขึ้นศาลแล้ว จ่ายหนี้ได้สักพักแล้วไม่ได้จ่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 06:44:35 pm »
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ก็จะพยายามติดต่อกับเจ้าหน้าที่เพื่อพูดคุยรายละเอียด ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายค่ะ คงต้องฮึดสู้
 อดออมและจ่ายหนี้เค้าให้ได้แหละค่ะ????????????