24/04/24 - 10:00 am

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีถูกเลิกจ้าง  (อ่าน 2205 ครั้ง)

Iceman

• Newbie
  • *
กรณีถูกเลิกจ้าง
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2020, 11:41:02 pm »
ขอสอบถามค่ะ เนื่องจากเรากำลังจะโดนเลิกจ้าง ฝ่ายบุคคลโทรมาคุยเรื่องเงินชดเชยและค่าบอกกล่าวล่วงหน้า และฝ่ายบุคคลแจ้งว่าจะส่งเอกสารมาให้เราเซ็นต์สองฉบับ เป็นหนังสือเลิกจ้างกับใบลาออก บอกว่าใบลาออกจะเก็บเอาไว้เฉยๆ คือเราไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเซ็นต์ใบลาออกพร้อมกับหนังสือเลิกจ้างด้วย และเราควรจะเซ็นต์ใบลาออกหรือไม่คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2020, 12:03:48 am โดย Iceman »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: กรณีถูกเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:11:46 pm »
ตอบชัดๆ เลยครับ ว่า อย่าเซ็นต์ใบลาออกโดยเด็ดขาด

หากบริษัทอยากจะเลิกจ้างก็ให้ทำหนังสือเลิกจ้างมาครับ

เพราะถ้าหลงเซ็นต์ใบลาออกเมื่อใหร่ ก็เท่ากับว่า เราลาออกเอง หากบริษัทบิดพริ้วไม่จ่ายเงินค่าชดเชยขึ้นมา เดี๋ยวจะยุ่งกันใหญ่ครับ

เอาเป็นว่า ขอแค่หนังสือเลิกจ้างมา แล้วนำหนังสือเลิกจ้างนั้น ไปขอรับเงินสิทธิประโยชน์กรณีว่างงาน กับประกันสังคมครับ

ทนายพร.