29/03/24 - 22:24 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างให้พ้นสภาพการจากเป็นพนักงานก่อนวันที่เขียนไว้ในใบลาออกครับ  (อ่าน 5090 ครั้ง)

Judy

• Newbie
  • *
ผมได้เริ่มทำงานมาตั้งแต่เดือนตุลาคม 2562 ครับ จนเมื่อเดือนเมษา วันที่ 15 ผมได้เขียนใบขอลาออกล่วงหน้าเป็นเวลา2เดือน ซึ่งวันที่ลงไว้คือวันที่ 20 มิถุนายน 2563 ครับ แต่พอมาวันที่ 24 พฤษภาคม 2563 ตัวแทนนายจ้าง(HR) มีคำสั่งในสิ้นสุดการเป็นพนักงานทันทีในวันที่ 24พฤษภาคม (บอกผ่านในไลน์) มีเนื้อหาว่า "ให้สิ้นสุดการทำงานก่อนกำหนดจากวันลาออก วันจันทร์นี้(25/5/63) ไม่ต้องมาทำงานแล้วนะ ส่วนค่าแรง ตั้งแต่วันที่ 21-24 จะโอนให้ในรอบเดือนถัดไป" แต่ผมได้ท่วงถามไปว่าจะได้รับเงินค่าชดเชยอะไรไหมถ้าให้ออกก่อนแบบนี้ ซึ่งHR ได้เรียกให้ไปคุยวันนี้ โดยเขาให้เหตุผลว่าผมมาทำงานสาย 5 วัน และนำใบแจ้งการทำผิด(ใบเตือน)ขึ้นมาให้ผมเซ็นรับทราย และผมได้ตอบกลับไปว่า ผมไม่เซ็นครับเพราะถือว่าผมสิ้นสุดการเป็นพนักงานตั้งแต่วันที่ 24 แล้ว และก่อนหน้านี้ไม่มีการให้ใบเตือนใดๆ หรือการตักเตือนด้วยวาจาใดๆ มาก่อนเลยครับ กรณีนี้ผมสามารถฟ้องร้องตาม กฎหมายแรงงาน มาตรา 17 วรรคที่ 2 ได้ไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
กรณีนี้ ออกก้ำกึ่งครับ ว่าจะเป็นการ "เลิกจ้าง" หรือ "ให้ออกก่อนวันลาออกมีผล" ตามมาตรา ๑๗ วรรค ๒

เพราะสามารถวิเคราะห์ได้ทั้ง ๒ ทาง กล่าวคือ
๑. พฤติกรรมการเลิกจ้าง คือ ไม่ให้ทำงานและไม่จ่ายค่าจ้างให้ (ม.๑๑๘ วรรค ๒) และพฤติกรรมที่ยัดข้อหา
๒. ข้อความที่นายจ้างแจ้งคือ "ให้สิ้นสุดการทำงานก่อนกำหนดจากวันลาออก..." ก็น่าจะหมายถึงให้ออกไปเลยโดยถือตามหนังสือลาออก แต่กรณีนี้ก็ไม่น่าจะต้องออกใบเตือนอีก

จึงเป็นกรณีที่น่าสงสัย

ดังนั้น ให้ไลน์หรือโทรไปถามให้ชัดเจนว่า  ได้เลิกจ้างเรา หรือ ให้เราออกก่อนใบลามีผล
เพราะทั้ง ๒ กรณีนี้ จะมีผลต่างกัน คือ
หากเป็นกรณีที่ ๑ เราจะมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชย สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า และอาจได้รับค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
แต่หากเป็นกรณีที่ ๒ เรามีสิทธิได้รับเงินเท่ากับค่าจ้างในวันที่ ๒๕ พ.ค. ถึง ๒๐ มิถุนายน แต่จะไม่ได้ค่าชดเชยและเงินอื่นๆครับ
ต้องไปหาความชัดเจนก่อนครับ

ทั้งนี้ ในเรื่องใบเตือนนั้น ต้องดูข้อหาของการกระทำความผิดตามข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานว่า การออกใบเตือนชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ และหากจะถือว่าผิดซ้ำคำเตือนจะต้องเป็นการกระทำผิดในข้อหาเดียวกันภายใน ๑ ปี หากคนละเรื่องคนละข้อหา กรณีเช่นนี้ไม่ถือเป็นผิดซ้ำคำเตือนครับ

หากสงสัยโทรถามได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

Judy

• Newbie
  • *
วันที่ 28/5/63
สวัสดีครับทนาย วันนี้ผมได้ไปยื่นเรื่องที่สวัสดิการแรงงานมาแล้วครับ และทางสวัสดิการแรงงานได้โทรสอบถามทางโรงงาน ทางนั้นระบุมาว่าผมมีใบเตือนสองใบซึ่งก็คือสองใบที่เขายกเอามาให้ผมเซ็นรับทราบในวันที่นัดไปเจรจาค่าชดเชย ซึ่งตอนนั้นผมโดนสั่งให้สิ้นสุดการเป็นพนักงานไปก่อนแล้ว และผมควรเตรียมตัวยังไงบ้าง เพราะตอนให้ออกเขาไม่ได้แจ้งเหตุที่ให้ออก ขอบคุณครับ

วันที่ 04/06/63
วันที่ทางกรมคุ้มครองแรงงานโทรมาครับ บอกว่า นายจ้างบอกว่าผมทำให้นายจ้างเสียโดย ผมทำให้วัคถุดิบที่ผมดูแลเสียหายเป็นเงิน 4หมื่นบาท นายจ้างเสนอว่าให้ผมเลิกที่จะเรียกค่าชดเชยและเขาจะไม่เอาความ แต่ไปๆมาๆผมเลยแย้งเจ้าหน้าที่นิติกรไปว่าผมทำอะไร และอะไรที่ว่าเสียพอคุยไปคุยมาสรุปคือของที่เสียหายเป็นของวันที่ 1 5 7 เมษา แต่ผมมาทำงานแผนกนี้วันที่ 15 เมษา ข้อพิพาทเลยตกไป และนายจ้างก็ยังคงหยิบเรื่องใบเตือน มาเป็นหลักฐานต่อครับ ยังงี้ผมควรทำยังไงต่อดีครับรอเจ้าหน้าที่ติดต่อมาอีกที่ หรือว่าต้องไปให้การอะไรเพิ่มเติมไหมครับ ผมไม่ค่อยมั่นใจเจ้าหน้าที่เท่าไหร่เลยครับ ตอนแรกเขาจะไม่ให้ผมเรียกร้องแล้วด้วยเพราะเขาบอกผมเขียนใบลาออกเอง แต่ไปๆมาๆผมให้เขาเปิดหนังสือกฎหมายที่อยู่ข้างตัวเขาดู เขาเลยเดินไปถามผู้อาวุโสกว่าเขาเลยรับฟ้อง ผมละกลัวจริงๆครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ไปติดต่อกรมแรงงาน (ที่ถูกคือ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน) แล้ว แต่ยังรู้สึกไม่โอ! เลยขอคำแนะนำว่าเอางัยดี?

เอาเป็นว่า..

ที่บอกว่าไปสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานมาแล้วนั้น ไปเล่าให้เจ้าหน้าที่ฟัง หรือไปเขียนคำร้องต่อเจ้าพนักงาน และถ้าเขียนคำร้องไม่ทราบว่าตอนเขียนคำร้อง (คร.๗) เขียนขออะไรไปบ้าง? เพือจะได้ดูว่าทีขอไปนั้น ครบถ้วนตามสิทธิที่ควรจะได้รับตามกฎหมายหรือไม่

เอาเป็นว่า หากยื่นคำร้องไปแล้ว และเห็นว่า ไม่โอเค ก็ถอนเรื่องออกมา แล้วไปฟ้องศาล ซึ่งช่องทางนี้ ก็อาจจะใช้เวลานานหน่อยนะครับ
หรือถ้าจะรอให้เจ้าหน้าที่ออกคำสั่ง แล้วค่อยว่ากันอีกที (หากกรณีที่ให้เราแพ้ ก็ยังมีสิทธิไปศาลได้อีก หรือถ้าให้เราชนะก็ดูว่าบริษัทจะยื่นอุทธรณ์โดยฟ้องต่อศาลหรือไม่)
แต่ความเห็นของทนายเห็นว่า ถ้าได้ยื่นคำร้องไปแล้ว ก็ให้รอคำสั่งก่อน แล้วค่อยว่ากันทีละขั้นตอนครับ

ในส่วนใบเตือนที่บริษัทพยายามยัดเยียดให้นั้น หากเราไม่ได้ทำผิดก็ไม่ต้องกังวลครับ ความจริงคือความจริง..

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.