28/03/24 - 16:01 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับเ กรณีฟ้องเรียกค่าเสียหายจากคู่กรณีเรื่องชู้สาว  (อ่าน 2399 ครั้ง)

Santi

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ
เรื่องกรณีฟ้องชู้ครับผมใด้ดำเนินการฟ้องภรรยาและชู้ไปแล้วศาลใด้ตัดสินแล้วให้จำเลยทั้งสองต้องชดใช้เป็นจำนวนเงิน300000 และค่าเลื้ยงดูบุตรทั้ง3คนอีกคนละ2000จนบรลุนิติภาวะ  อยากทราบว่าผมจะต้องส่งเรื่องให้ใครดำเนินการต่อครับรบกวนหน่อยครับ

มโนธรรม

• Full Member
การบังคับคดี

ถ้าจำเลยเพิกเฉยไม่ปฏิบัติตามคำพิพากษา  ก็ต้องขอหมายบังคับคดี  เพื่อยึดทรัพย์ของจำเลย มาขายทอดตลาด  เพื่อใช้หนี้ตามคำพิพากษาได้...ค่าเลี้ยงดู ก็คงบังคับได้เฉพาะ งวดที่ถึงกำหนด  ควรให้ทนายความ(คนเดิม)  เป็นธุระในการดำเนินการให้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ในการฟ้องคดีนั้น ได้ใช้ทนายความหรือเปล่า หากมีทนายความให้การช่วยเหลือ ก็ให้ทนายความนั่นแหละ ดำเนินการตั้งเรื่องเพื่อบังคับคดี ยึดทรัพย์ขายทอดตลาดนำเงินมาชำระหนี้ตามกฎหมาย

แต่ถ้าตกลงว่าจ้างทนายให้ทำแค่ศาลชั้นต้น ก็อาจต้องเขียนคำร้องเองและนำไปยื่นศาล โดยคำร้องที่ว่า ก็คือ "คำร้องขอให้ศาลออกคำบังคับ" และเราก็ไปเสียค่านำส่งหมายที่ฝ่ายการเงินของศาล

เมื่อครบกำหนดตามหมายแล้ว ก็ไปตรวจสอบดูว่า จำเลยนำเงินมาวางศาลหรือไม่ ถ้าไม่นำมาวางศาลหรือไม่มาชำระหนี้ ก็ให้เขียนคำร้องอีกหนึ่งฉบับ เรียกว่า "คำร้องขอตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี" เมื่อศาลมีคำสั่งตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดีแล้ว ก็ให้ไปติดต่อที่ สำนักงานบังคับคดีในเขตพื้นที่ เพื่อตั้งเรื่องยึดทรัพย์ ซึ่งก็ต้องสืบทรัพย์ของลูกหนี้ตามคำพิพากษาด้วยว่ามีหรือไม่ ถ้ามีก็ยึด ถ้าไม่มี ก็ไม่รู้จะยึดอะไร หรือถ้าทำงานในบริษัทเอกสารก็ไปขออายัดเงินเดือน หรืออายัดเงินในบัญชีธนาคาร ก็ว่ากันไป แต่ทั้งนี้ กรณีถ้าทำงานในบริษัทเอกชนต้องมีเงินเดือนเกินกว่า ๒ หมื่นบาทจึงจะอายัดได้นะครับ ส่วนถ้าเป็นข้าราชการหรือรัฐวิสาหกิจได้รับการยกเว้นไม่อยู่ในการอายัดเงินเดือนครับ

ประมาณนี้

ทนายพร.