29/03/24 - 17:48 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: จะสู้ได้ไหมค่ะ  (อ่าน 2328 ครั้ง)

อรพินท์

• Newbie
  • *
จะสู้ได้ไหมค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 12:25:37 am »
พ่อของหนูโดนจับครอบครองยาบ้า3เม็ด ยาไอซ์0.5กรัม ชุดจับกัมต้องข้อหาครอบครองไว้เพื่อเสพ ร้อยเวรตั้งข้อหาครอบครองไว้เพื่อเสพ แต่ศาลสั่งตั้งข้อหาใหม่ว่า ครอบครองเพื่อจำหน่าย เพราะน้ำหนักเกินกำหนด อยากทราบว่าถ้าเราจะสู้ว่าเราครอบครองไว้เพื่อเสพ เราจะสู้ได้ไหม มีโอกาสเยอะไหมค่ะ????????

มโนธรรม

• Full Member
Re: จะสู้ได้ไหมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 12:00:52 pm »
การแจ้งข้อหา

เป็นหน้าที่ของตำรวจ และอัยการ  ศาลคงไม่มาตั้งข้อหาใหม่ (น่าจะมีการเข้าใจคลาดเคลื่อน) ส่วนการต่อสู้คดี สามารถทำได้เสมอ   แต่ควรมีทนายความช่วยเหลือ  แต่คงบอกไม่ได้ว่า ผลจะเป็นอย่างไร...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: จะสู้ได้ไหมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 02:59:11 pm »
ต้องเข้าใจก่อนว่า ศาลไม่มีอำนาจในการตั้งข้อหาใครนะครับ ศาลมีหน้าที่ตัดสินคดีเท่านั้น

ผู้ที่จะตั้งข้อหาคือพนักงานสอบสวนและอัยการจะเป็นผู้ส่งฟ้องต่อศาล

ดังนั้น ในชั้นจับกุมกับชั้นสอบสวนอาจจะแจ้งข้อหาหนึ่ง แต่เมือสอบสวนแล้วพบว่าปริมาณของสารเสพติดมีจำนวนถึงเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนดไว้ว่าเป็นจำหน่ายก็ต้องเปลี่ยนข้อหาเป็นครอบครอบเพื่อจำหน่าย ตามข้อสันนิฐานของกฎหมายครับ

ส่วนจะต่อสู้ว่าไม่ได้จำหน่ายแต่ยอมรับว่าครอบครอบเพื่อเสพนั้น ทำได้ครับและปัจจุบันก็ใช้แนวทางนี้สู้กันหลุดมานักต่อนักแล้ว ถ้าเจตนาจริงๆจะนำมาเสพ ซึ่งในเรื่องนี้หากจะสู้จะต้องประชุมคดีเพื่อวางแผนในการต่อสู้ล่ะครับ คงอธิบายในที่นี้ไม่หมดแน่

ประมาณนี้ ถ้ายังสงสัยถามเข้ามาใหม่ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.