29/03/24 - 21:49 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนจับข้อหา เสพและมีเมทแอมเฟตามีนไว้ในครอบครอง(9เม็ด)ครั้งแรก  (อ่าน 2232 ครั้ง)

Yothin2531

• Newbie
  • *
ผมโดนจับข้อหา เสพและมีเมทแอมเฟตามีนไว้ในครอบครองโดยผิดกฎหมาย ผมโดนจับ 9 เม็ดครับ ครั้งแรกเลยครับไม่เคยมีประวัติคดีอาญา หรือ คดีอื่นๆเลยครับ  ผมอยากทราบบทลงโทษของคดีผมมากครับและผมจะต้องทำอะไรนังไงต่อครับ มันเครียดมากครับ รุ้สึกผิดมากครับ เสียใจกับสิ่งที่ทำลงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2020, 03:09:20 am โดย Yothin2531 »

Yothin2531

• Newbie
  • *
หรือถ้าท่านใดมีความรู้ รบกวนบอกผมทีครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ใจเย็นๆครับ โดนจับปริมาณเพียง ๙ เม็ด ไม่ร้ายแรงหรอกครับ

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นข้อหาครอบครอบเพื่อเสพ ศาลมักลงโทษจำคุก ๔ ปี รับสารภาพ ลดโทษกึ่งหนึ่ง เหลือ ๒ ปี ไม่เคยรับโทษ เคยทำคุณงามความดี อาจรอลงอาญา แต่ทั้งนี้ต้องทำคำให้การสวยๆหน่อยนะครับ เช่น สำนึกแล้ว หลงผิดไป โง่เขลาเบาปัญญา มีภาระรับผิดชอบ เป็นต้น

แต่ถ้าข้อเท็จจริงมีว่า ถูกล่อซื้อ กรณีอย่างนี้โทษก็จะต่างออกไป และพนักงานอัยการก็จะฟ้องข้อหาครอบครองเพื่อจำหน่ายและจำหน่าย

หรือถ้าถูกจับตรวจฉี่และเจอฉี่ม่วงพร้อมกับจับได้อีก ๙ เม็ด อันนี้ จะถูกบวกโทษจากเดิม อีก ๑ ใน ๓ ของโทษตาม พระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ มาตรา ๑๕ ประกอบ มาตรา ๖๕ , ๖๖ ละครับ

แต่ถ้าเพียงซื้อมาเสพก็เป็นไปตามที่อธิบายไว้ตอนต้นครับ แต่อย่าลืมนำเงินไปจ่ายค่าปรับด้วยนะครับ ถ้าไม่มีเงินไปจ่ายค่าปรับก็จะต้องถูกกักขังแทนค่าปรับในอัตราวันละ ๕๐๐ บาท

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.