29/03/24 - 12:44 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ครอบครองเพื่อเสพ  (อ่าน 5057 ครั้ง)

poppepop639

• Newbie
  • *
ครอบครองเพื่อเสพ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 05:49:26 am »
สวัสดีครับ ทนายพร
เมื่อวันที่19ที่ผ่านมาผมได้ถูกด่านเรียกจับและตรวจค้นและได้เจอยาบ้า5เม็ดและได้ประกันตัวออกจากฝากขังมารอขึ้นศาลอีกทีวันที่2เดือนหน้าเคยมีคดีเก่าเรื่องขับเสพแต่นานมากแล้วราวๆน่าจะเกิน5ปี.ไม่เคยหนี/รายงานตัวครบตรง/บำเพ็ญประโยชน์ครบ/อยากขอคำแนะนำปรึกษาจากทนายพรกน่อยคับว่ารอบนี้ผมจะติดคุกไหมคับเมื่อได้ทราบว่าติดจะได้ฝากลูกฝากเต้ากับพ่อกับแม่ช่วยดูคับคำกล่าวโทษของผมตามไฟล์ที่แนบไว้คับ
ขอบคุณคำปรึกษาล่วงหน้าด้วยคับ
ทนายพร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ครอบครองเพื่อเสพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 02:46:27 pm »
โดนจับรอบ ๒ แต่โทษเก่าเกินกว่า ๕ ปีแล้ว

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่าพนักงานอัยการฟ้องข้อหาใด ครอบครองเพื่อเสพ หรือ ขับเสพ เพราะโทษไม่เหมือนกัน ถ้าขับเสพจะได้รับโทษตาม พรบ.จราจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ มาตรา ๔๓  ทวิ ต้องรับโทษสูงกว่าที่กำหนดไว้ในกฎหมายว่าด้วยยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ อีก ๑ ใน ๓

แต่วิเคราะห์แล้ว หากจับยา ๕ เม็ด ไม่เกิน ๑๕ หน่วยการใช้ ถือว่าครอบครองเพื่อเสพจะได้รับโทษ ๑ ถึง ๑๐ ปี แต่โดยปกติศาลจะลงไม่เกิน ๔ ปี คงรอลงอาญาครับ แต่ทั้งนี้ต้องให้ทนายความทำคำให้การสวยๆหน่อยนะครับ แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลนะครับ

ขอให้โชคดีนะครับ และอย่าหวลกลับไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดอีกนะครับ

ทนายพร.