29/03/24 - 08:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: จะต่อสุ้คดี  (อ่าน 3834 ครั้ง)

Adisak

• Newbie
  • *
จะต่อสุ้คดี
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 03:54:50 pm »
ผมมีเรื่องปรึกษาคับพอดีตำรวจจะเเจ้งข้อกล่าวกับผมคดีลักทรัพย์ในเวลากลางคืนตำรวจบอกว่าผมเป็นคนทำภาพจากกล้องวงจรปิดโจรใส่หมวกกันน็อคใส่แมสปิดบังใบหน้าแต่บังเอิญผมเคยโดนคดีแบบนี้เมื่อตอนปี59ตำรวจก็เลยว่าผมผมจะมีทางสุ้คดีพ้นมั้ยคับ
เรื่องมันเกิดเมื่อสองเดือนก่อนพอดีตำรวจบอกพ่อผมว่าจะเเจ้งข้อกล่าวหาถ้าไม่ไปตำรวจออกหมายจับมั้ยคับและผมจะสุ้คดีพ้นมั้ยคับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: จะต่อสุ้คดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 12:28:51 pm »
เมื่อถูกดำเนินคดี

เมื่อมีหมายเรียกควรไปตามหมายเรียก  ถ้าไม่ไปฯ อาจจะถูกออกหมายจับ...  ภาพจากวงจรปิด จะเป็นตัวคุณหรือไม่  คุณย่อมรู้ตัวดี   ถ้าไม่ใช่ฯ ก็ต้องต่อสู้คดีอย่างเต็มที่  ถ้าใช่ฯ ก็ควรรับสารภาพแต่แรก...  ถ้าจะต่อสู้คดี ควรมีทนายความช่วยเหลือ...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: จะต่อสุ้คดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 02:07:58 pm »
ถูกกล่าวหาว่าเป็นผู้ลักทรัพย์ แล้วถามว่าจะสู้คดีพ้นมั๊ย?

ก่อนอื่น ต้องตอบตัวเองก่อนว่า  เราทำจริงมั๊ย?

ถ้าเราไม่ได้ทำ ก็ต้องสู้คดีล่ะครับ ไม่มีทางเลือกอื่น

ซึ่งข้อต่อสู้มีมากมาย เช่น ประเด็นถิ่นที่อยู่ โดยหาพยานมายืนยันว่า ขณะเกิดเหตุเราทำอะไรอยู่ที่ใหน หรือปฎิเสธว่าบุคคลในภาพ มิใช่เรา เสื้อผ้าเครื่องแต่งกายกับบัคคลในภาพนั้น เราไม่มี อย่างนี้เป็นต้น

เรื่องอย่างนี้ ต้องมีการประชุมคดีและวางแผนการต่อสู้อย่างรัดกุมครับ

ส่วนประเด็นเคยต้องคดีเช่นนี้มาก่อน ก็ไม่ใช่ข้อยุติว่า คนเคยทำผิดจะเป็นผู้ผิดตลอดไป คนเราเปลี่ยนกันได้ครับ มิเช่นนั้น คนร้ายก็เต็มประเทศแล้วมั๊ง

เอาเป็นว่า หากพนักงานสอบสวนมีหมายเรียกมา ก็ให้รีบไป เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ แต่ถ้าเราไม่ไปตามหมายเรียก อาจจะถูกออกหมายจับได้นะครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.