28/03/24 - 17:53 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 2174 ครั้ง)

MonerTH

• Newbie
  • *
มีข้อสงสัยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 09:08:18 pm »
คือว่าได้ยินคนแถวบ้านทะเลาะกันครับ ประมาณว่าท้าทายให้เอามีดแทงตน (ปัญหาข้างต้นแก้ไขไปแล้ว ไม่มีเหตุร้ายใด ๆ)

แต่ผมสงสัยว่า หากเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นจริงแล้ว ตามหลักการของกฎหมายจะพิจารณาออกมาในรูปแบบใดครับ

เช่น ประมาท-ไม่ประมาท เจตนา-ไม่เจตนา หรือข้อหาที่ผู้กระทำจะเจอจะเป็นสภาพแบบใดครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ปล. หากข้อสงสัยนี้ไม่เหมาะสมหรือเป็นข้อสงสัยที่ขัดต่อหลักเกณฑ์ชุมชนนี้ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ เป็นความสงสัยเล่น ๆ จากเหตุการณ์ที่ผมเห็นเฉย ๆ ครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2020, 12:33:59 pm »
การรับผิดทางอาญา

การทะเลาะวิวาท เป็นความผิดอาญา  มีโทษ ปรับไม่เกินห้าพันบาท (ปอ. ม.372)  เป็นคดีลหุโทษ คือความผิดเล็กๆน้อยๆ อาจไม่มีการแจ้งความก็ได้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 02:02:13 pm »
ดีแล้วที่ไม่เกิดเหตุอะไร และเครียร์กันได้

หากเป็นความสมัครใจที่จะทะเลาะวิวาท ตำรวจจะเรียกทั้งสองฝ่ายไปเสียค่าครับ ฐานสมัครใจทะเลาะวิวาท โทษปรับ ๕ พัน ตามมาตราที่ มโนธรรม บอกนั้น ถูกต้องแล้ว

ทนายพร.