29/03/24 - 17:48 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นสัญญาเลิกจ้างแต่ไม่ได้รับเงินชดเชย  (อ่าน 2188 ครั้ง)

srinoom4

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมทำงานร้านอาหารแห่งหนึ่ง
ซึ่งเมื่อช่วงโควิดที่ผ่านมา นายจ้างได้ให้เซ็นสัญญาเลิกจ้าง แต่เราไม่ได้รับเงินชดเชยจริง เพียงเพราะนายจ้างต้องการให้เราไปรับเงินจากประกันสังคมแทน ถ้าผมจะออกงานเลยจะได้ไหมครับ เพราะทางนายจ้างไม่ให้ออกเพราะผมยังคงค้างเงินยืมจากนายจ้างและ ถ้าเงินยืมตรงนั้นถือว่าเป็นเงินเลิกจ้างได้ไหมครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: เซ็นสัญญาเลิกจ้างแต่ไม่ได้รับเงินชดเชย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 10:29:19 am »
เงินชดเชย

จะได้รับต่อเมื่อถูกเลิกจ้างไม่ป็นธรรม  ถ้าไม่ลาออกเอง  หรือมีสัญญาเลิกจ้าง คงไม่ได้รับเงินชดเชย..

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เซ็นสัญญาเลิกจ้างแต่ไม่ได้รับเงินชดเชย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 01:45:43 pm »
อัยะๆๆๆ...ถามเหมือนจะหนีนี้นะเนี๊ยะ ;D ;D ;D

เอาเป็นว่าถ้าเป็นหนี้นายจ้าง ก็ควรหาเงินมาคืนนายจ้างตามหน้าที่นะครับ

ส่วนจะไปหักลบกลบหนี้ได้หรือไม่ ก็ต้องดูยอดเงินแต่ละยอดว่าพอๆกันมั๊ย หากพอๆกันก็ควรจะบอกกัน คุยกันดีๆแล้วจากกันด้วยดีครับ

อาจจะบอกว่า "นายครับ ผมจะกลับไปทำไรไถนาที่บ้าน ผมไม่อยากทำงานแล้ว เอาเป็นว่า ที่นายเลิกจ้างผม เอาค่าชดเชยที่ผมควรได้รับไปหักหนี้กับเงินที่ผมยืมนายมานะครับ เหลือเท่าใหร่ หากผมถูกหวยแล้วผมจะนำมาคืนให้นะครับนาย...แฮ่" ;D   ถ้านายจ้างโอเค ก็ดีไป ถ้าไม่โอเค ก็หามาคืนเค้านะครับ

แต่เท่าที่อ่านและดูเจตนาแล้วเครสนี้ก็ถือว่านายจ้างเป็นคนดีอยู่ในระดับหนึ่งเลยนะครับ ที่ให้ลูกจ้างไปรับเงินว่างงานจากประกันสังคม แต่ยังจะให้ลูกจ้างทำงานต่อไปหากสถานการณ์กลับสู่ภาวะปกติ

ให้กำลังใจทั้งสองฝ่ายครับ

ทนายพร.