17/04/24 - 05:38 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนข้อหายาบ้า,ยาไอซ์ครอบครองเพื่อจำหน่ายและเสพ  (อ่าน 2648 ครั้ง)

Wijitra

• Newbie
  • *
โดนจี้จับเจอของกลางคือยาบ้า188เม็ดยาไอซ์3.36กรัมให้การรับสารภาพทุุกข้อกล่าวหา จะโดนตัดสินโทษประมารกี่ปีค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนข้อหายาบ้า,ยาไอซ์ครอบครองเพื่อจำหน่ายและเสพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 01:39:16 pm »
ดูแล้วมียาเกินกว่า ๑๐๐ เม็ด และมีไอซ์ด้วย เอาเป็นว่า ตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒ กำหนดโทษไว้โดยคำนวณจากสารบริสุทธิ์ที่ครอบครอง (ต้องนำยาไปสกัดเป็นสารบริสุทธิ์เสียก่อน) ได้เท่าใหร่ก็ไปเทียบดูกับกฎหมายข้างต้น หากคำนวณเป็นสารบบริสุทธิ์แล้วไม่เกิน ๐.๓๗๕ กรัมขึ้นไป ต้องระวางโทษ ๔ ปี ถึง ๑๕ ปี

แต่ถ้าสกัดออกมาแล้วอยู่ในระหว่าง ๐.๓๗๕ ถึง ๒๐ กรัม โทษ ๔ ปี ถึง ตลอดชีวิต

แต่ถ้าสกัดออกมาแล้วเกินกว่า ๒๐ กรัม โทษ ตลอดชีวิต ซึ่งหากได้รับโทษตลอดชีวิตก็จะปรับเป็น ๕๐ ปี ครับ

ส่วนติดจริง ก็คงไม่ถึงแต่ก็คงหลายปีอยู่นะครับ ถึงแม้จะรับสารภาพก็ตาม อย่างไรก็ตามโทษที่จะลงนั้นอยู่ที่ดุลพินิจของศาลนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.