29/03/24 - 20:18 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลนายจ้างกับลูกจ้าง  (อ่าน 2994 ครั้ง)

พัชรพล

• Newbie
  • *
สอบถามข้อมูลนายจ้างกับลูกจ้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 01:21:22 pm »
สวัสดีครับ... ทนายพร ผมรบกวนสอบถามปรึกษาข้อมูล หน่อยครับ กรณีนายจ้างจะให้เราเซ็นสัญญาใหม่จากที่เราเป็นพนักงานปะจำ จะบังคับให้พนักงานเซ็นสัญญาจากเดิมำนักงานให้เซ็นสัญญาใหม่เป็นรายวัน แล้วเราทุกคนไม่ยอมเซ็นต์และไม่ยินยอม เพราะถ้าเราเซ็นต์ไปก็ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นและคิดว่าต้องมีอะไรเปลี่ยนแปลงแน่ และผมอยากทราบว่า สัญญาเก่าของเราก็ยังอยู่จู่ๆจะมาให้ดราเซ็นต์สัญญาใหม่ให้เป็นรายวัน และที่สำคัญ ต้องบังคับให้เซ็นต์กันทุกคนถ้าใครไม่เซ็นต์ก็หาว่าเราต่อต้านและแข็งข้อกับเขาหาว่าเราไม่ทำตามบริษัท ผมจึงรบกวนปรึกษาหน่อยครับ เพราะผมและพวกเราทุกคนไม่ค่อยจะรู้เรื่องกฎหมายแรงงาน
 จึงอยากจะรบกวนปรึกษาหน่อยครับ 

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามข้อมูลนายจ้างกับลูกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 03:06:58 pm »
การเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้าง

โดยหลัก ไม่สามารถทำได้ ตาม พรบ.แรงงานสัมพันธ์ พ.ศ .2518 ม.20  แต่มีโทษไม่มาก ( ม.130)  นายจ้างอาจจะ...ไม่เกรงกลัวก็ได้

มาตรา ๒๐  เมื่อข้อตกลงเกี่ยวกับสภาพการจ้างมีผลใช้บังคับแล้ว ห้ามมิให้นายจ้างทำสัญญาจ้างแรงงานกับลูกจ้างขัดหรือแย้งกับข้อตกลงเกี่ยวกับสภาพการจ้าง เว้นแต่สัญญาจ้างแรงงานนั้นจะเป็นคุณแก่ลูกจ้างยิ่งกว่า

มาตรา ๑๓๐  นายจ้างผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๑๘ มาตรา ๒๐ หรือมาตรา ๒๒ วรรคสอง ประกอบด้วยมาตรา ๑๘ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

พัชรพล

• Newbie
  • *
Re: สอบถามข้อมูลนายจ้างกับลูกจ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 06:00:16 pm »
ขอบคุณครับ... แล้วในกรณีที่นายจ้างไม่พอใจเรา และต้องการจะบีบหรือบังคับเราให้ย้ายไปทำงานที่อื่น  นายจ้างสามารถ ย้ายให้เราไปทำงานที่อื่นได้ไหมครับ  หรือต้องจ้างต้องทำหนังสือย้ายเรา  เราต้องทำตามหรือเปล่าครับ เราจะยินยอมไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 02:38:36 am »
การเปลี่ยนสัญญาจากรายเดือน เป็นรายวัน เป็นการเปลี่ยนแปลง "สภาพการจ้าง" ที่ไม่เป็นคุณต่อลูกจ้าง  กฎหมายห้าม เว้นแต่ ลูกจ้างจะ "ยินยอม"

ซึ่งวิธีการโดยทั่วไปก็คือ "บีบ" ให้ลูกจ้างยินยอม ด้วยการกดดันลูกจ้างด้วยวิธีต่างๆ เช่น งดโอที โยกย้าย ไม่มอบหมายงาน ฯลฯ (แล้วแต่จริตส่วนเลวจะคิดได้)

ถามต่อไปว่า  วิธีกดดันข้างต้น นายจ้างสามารถทำได้หรือไม่

ก็ตอบว่า  ถ้าอยู่ในอำนาจในการบริหารงานของนายจ้าง นายจ้างก็สามารถทำได้ เว้นแต่การโยกย้ายงาน หากเป็นการย้ายไปตำแหน่งใหม่นั้น เป็นการโยกย้ายทำให้ตำแหน่งงานลดลงหรือค่าจ้าง,สวัสดิการ ลดลง กรณีเช่นนี้ทำไม่ได้ ผิดกฎหมาย แต่ถ้าเป็นการโยกย้ายในระดับเดียวกัน เช่น เดิมเป็นพนักงานฝ่ายผลิต โรง ๑  แล้วถูกย้ายไปฝ่ายผลิต โรง ๒ โดยตำแหน่งใหม่และตำแหน่งเดิมอยู่ในระดับเดียวกัน ก็สามารถทำได้ ถือเป็นอำนาจในการบริหารจัดการของนายจ้าง แต่ถ้าเดิมเป็นหัวหน้างาน แล้วถูกย้ายและปรับลดตำแหน่งมาเป็นพนักงานระดับปฎิบัติการ กรณีเช่นนี้ กฎหมายห้ามนะครับ เว้นแต่เรายินยอมก็ว่ากันไปครับ

แต่ถ้าการย้ายไปทำงานในสำนักงานสาขาฯ ต้องพิจารณาว่า การโยกย้ายนั้น ทำให้สถาพการดำรงชีวิตของเราเปลี่ยนแปลงไปหรือไม่ ถ้าเปลี่ยนไปก็ย้ายไม่ได้อีกเช่นกัน ซึ่งเรื่องนี้มีกำหนดไว้ในมาตรา ๑๒๐ วรรคสาม แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ ฉบับแก้ไขเพิ่มเติมฉบับที่ (ฉบับที่ ๗) พ.ศ. ๒๕๖๒

ประมาณนี้ครับ หากยังสงสัยก็ถามเข้ามาเพิ่มเติมได้ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร