29/03/24 - 13:47 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญานายจ้างกับลูกจ้าง  (อ่าน 2176 ครั้ง)

พัชรพล

• Newbie
  • *
สัญญานายจ้างกับลูกจ้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 12:31:32 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ นายจ้างสามารถบังคับให้เราเซ็นต์สัญญาใหม่เปลี่ยนจ้างพนักงานประจำ ให้เป็นรายวันทั้งๆที่สัญญาเก่ายังอยู่ อยากจะสอบถามว่า นายจ้างสามารถบังคับเราได้ด้วยหรอรับ ทำแบบนี้ได้ด้วยหรอครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สัญญานายจ้างกับลูกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 02:24:16 am »
ทำได้หรือไม่ มันอยู่ที่เราครับ

ตามหลักกฎหมาย เมื่อมีการตกลงเกี่ยวกับค่าจ้างหรือสวัสดิการต่างๆ ภายใต้สัญญาจ้างแรงงานกันแล้ว หรือเรียกภาษากฎหมายว่า "ข้อตกลงเกี่ยวกับสภาพการจ้าง"
หรือ "สภาพการจ้าง" เมื่อเป็นสภาพการจ้างแล้ว ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง จะเปลี่ยนแปลงแก้ไขโดยลำพังไม่ได้ เว้นแต่การเปลี่ยนแปลงนั้น จะ "เป็นคุณ" ต่อลูกจ้างยิ่งกว่า ย่อมทำได้ แต่ถ้าการเปลี่ยนแปลงนั้น ทำให้ลูกจ้าง "ไม่เป็นคุณ" หรือเสียเปรียบ นั้น กฎหมายห้ามนะครับ เว้นแต่ ลูกจ้าง "ยินยอม"

ดังนั้น ตามที่ถาม นายจ้างจะเปลี่ยนสัญญาได้มั๊ย ก่อนที่จะตอบก็ต้องตามเรากลับไปก่อนว่า เรายินยอมหรือไม่ล่ะ?

ถ้ายอม...ก็เปลี่ยนได้  ถ้าไม่ยอม  นายจ้างก็เปลี่ยนไม่ได้ครับ

เอาเป็นว่าถ้าไม่อยากเซ็นต์ยินยอม ก็เอามือข้างนั้น ไส่กระเป๋ากางเกงไว้ นายจ้างก็ไม่สามารถจับมือเรามาเซ็นต์ยินยอมได้แล้วครับ ;D

ทนายพร.