17/04/24 - 00:45 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ภรรยาโดนจับ  (อ่าน 2580 ครั้ง)

พิชัย คงสมจิตร

• Newbie
  • *
ภรรยาโดนจับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2020, 05:23:29 am »
สวัสดีคับพอดีภรรยาผมโดนจับ ครอบครองยาไอซ์ และเสพเป็นครั้งแรกคับไม่เคยมีคดีไดๆมาก่อนคับตอนนี้ศาลได้ได้ฝากขังทั้งหมด3หรือ4ฝากนี่ล่ะคับภรรยาผมจะได้รอลงใหมคับ แล้วต้องเสียค่าหรือค่าประกันประมานเท่าไหร่คับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ภรรยาโดนจับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 03:22:43 am »
ถูกจับเสพยาไอซ์ ถ้ารับสารภาพ ศาลมักจะใช้ดุลพินิจในการรอลงอาญาได้ครับ แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลนะครับ

และถ้าผิดจริง ก็แนะนำว่า ให้รับสารภาพ โทษหนักจะได้เป็นเบา โดยปกติศาลจะลดโทษให้กึ่งหนึ่งครับ

ส่วนคดีครอบครองไอซ์นั้น ต้องดู "ปริมาณ" เป็นหลักครับว่า ครอบครองจำนวนกี่กรัม ถ้าเกินกว่า ๒๐ กรัมขึ้นไป (สารบริสุทธิ์) กฎหมายสันนิฐานและถือเป็นจำหน่าย มีโทษจำคุกและศาลมักไม่รอลงอาญา และมีโทษปรับอีกด้วย

ส่วนการประกันตัวนั้น ปกติศาลมักจะให้ประกันตัวอยู่แล้วและเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานตามที่กฎหมายกำหนดไว้ ส่วนการที่จะไม่ให้ประกันตัวนั้น เป็นข้อยกเว้นและต้องมีเหตุ เช่นจะไปยุ่งเกี่ยวกับพยานหลักฐาน เป็นผู้มีอิธิพล โทษสูง อย่างนี้เป็นต้น

ประมาณนี้ ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

dlo0e-3

• Newbie
  • *
    • https://ufa1688th.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 11:47:09 pm »
ขอบคุณครับ

Jupitors

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2020, 04:01:23 pm »
เป็นกรณีตัวอย่างที่น่ากลัวมากครับ