19/04/24 - 11:38 am

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องชายโดนจับกัญชา 100 กรัม  (อ่าน 2608 ครั้ง)

Jane@555

• Newbie
  • *
น้องชายโดนจับกัญชา 100 กรัม
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 05:46:57 pm »
สวัสดีครับขออนุญาติปรึกษาทนายหน่อยครับ น้องชายโดนจับกัญชา 100 กรัม ตอนนี้ประกันตัวจากที่สถานีตำรวจมาแล้วครับ ด้วยวงเงินประกัน 50000 บาท อยากสอบถามทนายว่า จะมีขั้นตอนการดำเนินคดีต่อไปยังไงครับ ตอนนี้ไม่ทราบขั้นตอนการปฎิบัติงานของ จนท. เลยครับ เบื้องต้นที่ถามน้องก่อนโดนจับ น้องเสพก่อนขับรถออกมาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: น้องชายโดนจับกัญชา 100 กรัม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 03:27:38 am »
โดนจับกัญชานี่ โทษไม่ร้ายแรงหรอกครับ เพราะกัญชาเป็นยาเสพติดให้โทษประเภทที่ ๕ 

ซึ่งปกติศาลมักจะลงโทษปรับเป็นส่วนใหญ่ หากเป็นการครอบครอบเพื่อเสพ

แต่ปัญหาคือ ถูกจับตอบใหนล่ะ...เสพแล้วไปขับรถหรือไม่ ถ้าใช่ งานก็งอกแระ

เพราะตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ เค้าห้ามมิให้ผู้ไดที่เสพยาเสพติดนั้นขับรถ หรือที่เรียกกันโดยทั่วไปตามข้อหาที่ตำรวจตั้งว่า "ขับเสพ" ซึ่งจะต้องรับโทษเพิ่มขึ้นอีก ๑ ใน ๓ ตามโทษที่กำหนดไว้ใน พระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ

เอาเป็นว่า เครสนี้ ไม่น่าจะติดคุกครับ แต่จะมีโทษปรับแน่นอน

ประมาณนี้ ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.