18/04/24 - 09:33 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เครื่องหมายการค้า  (อ่าน 2202 ครั้ง)

G

• Newbie
  • *
สอบถาม เครื่องหมายการค้า
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 08:11:40 pm »
พอดีโดนจับ ข้อหาข้อหาเครื่องหมายการค้า สมมุติเป็นสินค้า B ครับ ของกลาง ประมาณ 600ตัว ตีเป็นเงินในชั้นสอบสวน ประมาณ 28,000บาท

ผู้ต้องหาร่วม 2คนครับ 

ตอนเเรกว่าจะสู้คดี เเต่ลองอ่านๆหลายทีๆดู เเนะนำว่า ถ้าผิดจริงๆ ให้รับสารภาพไปเลย **ตอนเเรกคิดว่าหมดสัญญาในไทยไปเเล้ว ..กลายเป็นว่าหมดเเต่ลิขสิทธิ เเต่เครื่องมายการค้ายังอยู่ก็เลยโดนจับครับ เเต่ผมไม่รู้จริงๆ**

ผมยังไม่ได้เซ็นเป็นผู้ต้องหาที่ชั้นสอบสวน **วันที่โดนจับผมปฎิเสธการเซ็นทั้งหมด  เเต่ได้ทำการประกันตัวออกมาเเล้วครับ**  ถ้าไม่เซ็นจะมีผลไรใหมครับในชั้นศาล

ผมอยากทราบว่าค่าปรับจะเเพงใหมครับ

ใน ผู้ต้องหา 2 คน มี 1คนเคยโดนจับ ข้อหา เครื่องหมายการค้า เหมือนกัน เเต่เป็น A คนล่ะ สินค้าครับ ช่วงปี 60 ตอนนี้ ปี 63 ผ่านมา3ปี ผมจำไม่ได้ว่าตอนนั้นรอลงอาญาใว้กี่ปี เเล้วอย่างเคสนี้ คนล่ะสินค้ากัน เเต่คดีเครื่องหมายการค้าเหมือนกัน จะโดนเพิ่มใหมครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถาม เครื่องหมายการค้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 08:05:49 am »
เครื่องหมายการค้า

ตาม พรบ.เครื่องหมายการค้าฯ จะโทษดังที่ยกมาข้างล่าง..จะต้องรับผิดตาม ม.108 หรือ ม.109 ก็แล้วแต่ข้อเท็จจริงเป็นกรณีๆไป (ความเห็น)  ถ้าทำผิดจริงควรรับสารภาพ และชดใช้ค่าเสียหายตามควร  น่าจะไม่ถูกจำคุก...คดีนี้ก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรมากมาย การรับสารภาพ เรื่องต่างๆคงง่ายขึ้น (การไม่เซ็นรับทราบข้อกล่าวหา หรือไม่ให้การใดๆ เป็นสิทธิที่สามารถทำได้เสมอ  ตำรวจก็มีหน้าที่แสวงหาพยานหลักฐานเพื่อลงโทษผู้กระทำความผิด  ถ้าจำนต่อหลักฐาน คงไม่มีเหตุอันควรปรานี ที่จะได้รับการบรรเทาโทษ)

มาตรา ๑๐๘  บุคคลใดปลอมเครื่องหมายการค้า เครื่องหมายบริการ เครื่องหมายรับรอง หรือเครื่องหมายร่วมของบุคคลอื่นที่ได้จดทะเบียนแล้วในราชอาณาจักรต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสี่ปี หรือปรับไม่เกินสี่แสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ....

มาตรา ๑๐๙  บุคคลใดเลียนเครื่องหมายการค้า เครื่องหมายบริการ เครื่องหมายรับรอง หรือเครื่องหมายร่วมของบุคคลอื่นที่ได้จดทะเบียนแล้วในราชอาณาจักร เพื่อให้ประชาชนหลงเชื่อว่าเป็นเครื่องหมายการค้า เครื่องหมายบริการ เครื่องหมายรับรอง หรือเครื่องหมายร่วมของบุคคลอื่นนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสองแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

dsdoo--3

• Newbie
  • *
    • http://tangball88bet.com
Re: สอบถาม เครื่องหมายการค้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 08:39:28 pm »
ขอบคูนครับ