27/04/24 - 02:36 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โจทก์และจำเลย ใครเสียภาษี?  (อ่าน 2308 ครั้ง)

mk

• Newbie
  • *
โจทก์และจำเลย ใครเสียภาษี?
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 08:59:43 am »
 สวัสดีค่ะ  สอบถาม จำเลยเป็นบริษัทผิดสัญญาโดยไม่ให้เริ่มงาน
ไกล่เกลี่ยกับเราและในใบสัญญาประนีประนอมยอมความเขียนดังนี้
"จำเลยตกลงจ่ายเงินช่วยเหลือแก่โจทก์ จำนวน....บาท"

ไม่ได้ระบุเรื่องภาษี และศาลบอกว่าโอนให้เราเต็มจำนวน   
ทีนี้เหมือนทางฝั่ง hr งงเรื่องภาษีว่าต้องระบุค่าใช้จ่ายและหักภาษีอย่างไร
แล้วทนายฝั่งเค้าพูดว่า เราต้องเอามาแสดงเป็นเงินได้ของเราตอนเสียภาษีอ่ะค่ะ
สรุปว่าใครต้องเสียภาษีคะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2020, 09:35:29 am โดย mk »

mk

• Newbie
  • *
Re: โจทก์และจำเลย ใครเสียภาษี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 09:30:35 am »
หากมีคนอื่นเข้ามากระทู้นี้ ก็มีเรื่องที่อยากแบ่งปันคือ คดีแรงงานถึงจะเป็นคดีที่ลูกจ้างดำเนินการเองได้ และศาลจะให้น้ำหนักทางลูกจ้างมากกว่า ก็ควรเป็นคดีที่ต้องมีทนายค่ะ เพราะตอนเตรียมเอกสาร พยานหลักฐาน คำฟ้อง หากมีรายละเอียดค่อนข้างเยอะ นิติกรของศาลจะเขียนโดยสรุปและการแจกแจงต่างๆ จะเสียเปรียบกว่ามากและไม่มีความมั่นใจเท่ามีทนายค่ะ

เช่น กรณีนี้ นายจ้างเป็นคนผิดสัญญาเลื่อนวันเริ่มงาน แต่เราพลาดตอบไปว่าไม่สามารถเลื่อนได้  ในใบให้การของเค้ากลายเป็นเราเป็นฝ่ายผิดสัญญาเพราะไม่ยอมรับข้อเสนอ  ??? 
และตอนที่ศาลกำหนดประเด็นสืบ ก็มีความงงๆ แต่เหตุการณ์ก็ค่อนข้างผ่านไปอย่างรวดเร็ว สุดท้ายครอบครัวและคนรู้จักก็บอกให้ยอมที่ 2 เดือน ก็เลยไม่ได้ไปต่อค่ะ ... ถ้ามีคดีต่อไปคราวนี้ก็จะลองให้ดำเนินไปถึงสืบพยานดูค่ะ

ก่อนที่จะไกล่เกลี่ยทนายจำเลยโทรมาเสนอค่าเสียหายนอกรอบด้วย แต่เราไม่ยอมรับค่ะ พอไปที่ศาลทนายเหมือนไม่ได้บอกว่าเสนอให้เราไปเท่าไร และความที่เราไปอ่านคดีหลายๆ คดี ศาลสั่งให้จ่ายค่าเสียหายจากการทำผิดสัญญาเพียง 20,000 บาท และทีมผู้พิพากษาก็แนะนำว่าเค้าให้ 2 เดือนโอเคแล้ว ถ้าไปร่วมงานแล้วเค้าให้ออกก็ชดเชยแค่เดือนเดียว ถ้าหากไปต่ออาจจะได้น้อยกว่าก็ได้   ทำนองนี้....เราก็เลยยิ่งไม่มั่นใจในคดีตัวเองเข้าไปอีก รู้สึกค่อนข้างหงุดหงิดกับสิ่งที่เกิดขึ้น ถือว่าเป็นบทเรียนของชีวิตและความโชคร้ายที่มาเจอกับ บ.แบบนี้ ตอนอยากได้เราเข้าทำงานก็โน้มน้าวหว่านล้อมสารพัดแต่พอเซนต์สัญญาด้วยต้องมาตกงานหลายเดือน   ขอบคุณที่อ่านและให้คำแนะนำดีๆมาตลอดค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: โจทก์และจำเลย ใครเสียภาษี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 03:31:10 pm »
ภาษีเงินได้

(เป็นการแสดงความคิดเห็น)...โดยหลัก  ผู้มีเงินได้(ผู้รับเงิน)  มีหน้าที่ต้องชำระภาษีเงินได้ เว้นแต่จะมีข้อตกลงกันไว้เป็นอย่างอื่น

mk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 01:44:56 pm »
ตอนแรกนึกว่าเค้าจะหักภาษี ณ ที่จ่าย จากยอดเงินช่วยเหลือในสัญญาประนีประนอมยอมความแล้วส่งมาไม่เต็มจำนวนค่ะ
แต่สรุปว่าเค้าส่งมาเต็มจำนวน  เราก็ไปชำระภาษีของเราตามปกติ
ขอบคุณมากค่ะ