29/03/24 - 00:27 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนไล่ออก  (อ่าน 2146 ครั้ง)

สุพัตรา

• Newbie
  • *
โดนไล่ออก
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 04:59:25 pm »
แม่ดิฉันทำงานในสถานทีหนึ่งในจังหวัดกำแพงเพชรทำงานมานานหลายปีแล้วซึ่งก้ไม่ได้ได้มีปัญหาอะไร
วันที่27สิงหาคมซึ่งแม่ฉันก้ไปทำงานตามปกติแม่พุดกับฉันว่าแม่ทำงานอยู่มีนายจ้างคอยสั่งงานเค้าบอกวิธีทำว่าต้องทำอย่างไงบ้างพอแม่ฉันทำกลายเป้นว่าไส่ส่วนผสมผิดเปะป้ายผิดทั้งที่นายจ้างเป้นคนสั่งให้ทำแบบนี้เกิดเรื่องโต้เเย้งกัแม่ฉันพยายามอธิบายว่าเป้นเพราะอะไรแต่นายจ้างที่เป้นแฟนเค้าไม่ยอมังเหตุผลอะไรถเลยแม่ฉันเลยกลับมาบ้านมาพูดให้ฟังแบบนี้ฉันอยากรู้ว่าสามารถเรียกร้องอะไรกับเจ้านายได้บ้างหรือถ้าเค้าให้ชดใช้ค่าเสียหายแม่ฉันควรทำอย่างไรบ้าง

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนไล่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 01:43:20 am »
อ่านแล้วก็น่าเห็นใจ ยิ่งสถานการณ์ตอนนี้ ยิ่งหางานยาก

เอาเป็นว่า หากความผิดดังกล่าว มิใช่เกิดจากการกระทำของแม่ ก็ถือว่าไม่ไม่ผิด หรืออาจจะมีส่วนทำผิดอยู่บ้าง ก็อาจจะไม่ใช่ความผิดร้ายแรง ซึ่งต้องดูเป็นกรณีๆไป เพราะมีรายละเอียดที่จะต้องซักถามเพื่อให้ได้ข้อสรูปว่าที่เล่ามานั้น เท็จจริงหรือไม่ อย่างไร

ดังนั้น หากไม่ได้ทำผิด หรือเป็นความผิดไม่ร้ายแรง หากถูกเลิกจ้างแม่ย่อมมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยตามกฎหมายครับ

ให้พาแม่ไปยื่นคำร้องที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดกำแพงเพชร เพื่อให้พนักงานตรวจแรงงานมีการสอบสวนถึงสาเหตุและความผิดดังกล่าวว่าแม่ไม่ได้กระทำผิดตามข้อบังตับเกี่ยวกับการทำงานหรือเข้าเหตุกรณีร้ายแรงหรือไม่ หากพนักงานตรวจแรงงานสอบสวนแล้วเห็นว่าไม่ผิดหรือไม่ใช่ความผิดร้ายแรง พนักงานตรวจแรงงานก็จะมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายเงินค่าชดเชยให้กับแม่เองครับ ไม่ยากๆ

หรือหากยังสงสัยโทรมาถามได้นะครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2020, 11:09:16 pm โดย ทนายพร »