20/04/24 - 03:55 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ไล่ออกเพราะตอกบัตรผิดเวลา  (อ่าน 2587 ครั้ง)

กุ๊กไก่

• Newbie
  • *
ไล่ออกเพราะตอกบัตรผิดเวลา
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 08:41:11 am »
เรื่องมีอยู่ว่าผมทำงานที่ห้าง ต้องทำโอที แต่ผมออกงานเวลา1ทุ่มแต่ตอกบัตรเวลา4ทุ่มแต่ตอกไป4-5วัน นอกนั้นตอก1ทุ่มปกติ อยากทราบว่า เงินเดือนเดือนสุดท้ายจะได้รับมั้ยครับ ทางบริษัทจำกัดว่าถ้าขายไม่ถึงเป้าจะไม่จ่ายค่าคอมและโอที แต่บริษัทบอกว่าต้องทำโอทีครับ  ทีนี้เป้าไม่ถึงครับแต่พอเงินเดือนออกเค้าก้จ่ายโอทีตามจริง จึงทำให้ผมไม่ได้ทำโอทีเลย แถมวันที่ผมไม่ได้ทำโฮที ทางห้างเรียกเก็บเงินกับบริษัทแต่บริษัทจะให้พนักงานจ่ายเงินค่าไม่ทำโอที เป็นสาเหตุที่ผมตอกบัตรไม่ตรงเวลาครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ไล่ออกเพราะตอกบัตรผิดเวลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 05:44:02 pm »
ตอกบัตรผิด

ก็ค่อนข้างอยู่ในฐานะเสียเปรียบ   ถ้าถูกโยงว่า เป็นการปลอมแปลงเอกสาร  คงกลายเป็นคดีอาญาได้  ดังนั้นการเจรจาต่อรองใดๆ  ต้องระมัดระวังพอสมควร...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไล่ออกเพราะตอกบัตรผิดเวลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 01:49:26 am »
ทนายพยายามอ่านหลายรอบเพื่อทำความเข้าใจกับคำถาม ก็ไม่แน่ใจว่า พยายามจะสื่อถึงอะไร หรือจะถามว่าอย่างไร

ซึ่งจากที่เล่ามา การตอกบัตรที่ไม่ตรงกับความเป็นจริง และนายจ้างก็ได้จ่ายเงินค่าโอทีมาให้ด้วยแล้ว กรณีอย่างนี้ ถือว่าเป็นทุจริตต่อหน้าที่ และเป็นความผิดร้ายแรงนะครับ นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยและเรียกเงินค่าโอทีคืนได้ด้วย

ขอแนะนำว่าหากมีโอกาสก็อย่าทำอีกนะครับ ควรหาวิธีแก้ปัญหาวิธีอื่นแทนการตอกบัตรไม่ตรงเวลานะครับ เดี๋ยวจะเป็นเรื่องราวใหญ่โต โอกาสสู้คดีแล้วชนะมีน้อยมากหรือแทบไม่มีโอกาสเลยทีเดียว

ส่วนปัญหาที่ว่าจะไม่ได้ค่าคอมฯจากการทำยอดไม่ได้ ก็ควรจะปรึกษาหารือกับหัวหน้าหรือนายจ้างว่าเป้าที่กำหนดนั้นสูงเกินไปในสถานการณ์อย่างนี้ ขอให้ปรับลดมาหน่อย ก็จะเป็นทางออกที่ดีกว่านะครับ

ทนายพร.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2020, 11:12:23 pm โดย ทนายพร »