19/04/24 - 06:09 am

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีการลดเงินเดือน  (อ่าน 4335 ครั้ง)

chaichan lueangtong

• Newbie
  • *
กรณีการลดเงินเดือน
« เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 09:44:45 am »
  ทางบริษัทมีการแจ้งเรื่องการลดเงินเดือนกับตัวเรา โดยที่ไม่มีเงื่อนไขอะไรมาให้ นอกจากเซ็นสัญญาลดเงินเดือนเพียงอย่างเดียว
  กรณี ถ้าเรายืนยันที่จะไม่เซ็น จะมีผลอะไรกับทางกฎหมายรึป่าวครับ
  กรณี ถ้าไม่เซ็นแล้วทางบริษัทมีการกดดันทางด้านอื่นๆ ผมควรทำยังไงดีครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: กรณีการลดเงินเดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 08:01:57 am »
การบริหารจัดการในบริษัท

การปรับลดเงินเดือน  อาจจะ เข้าข่ายการปรับเปลี่ยนสภาพการจ้าง  นายจ้างจะมีความผิด แต่โทษน้อยนิด...ต้องยอมรับความจริงว่า ในสถานการณ์เช่นนี้  เกิดปัญหาเศรษฐกิจรุมเร้า่ไปทั่วโลก  ทุกหน่วยงานหรือทุกองค์กร  จำเป็นต้องปรับตัว เพื่อความอยู่รอด  การปรับตัวก็มีทางเลือกอยู่สองสามทางคือ  ปลดคน  หรือลดเงินเดือน  หรือกดดันให้ย้ายหรือลาออก....ถ้าไม่เห็นด้วย  ก็ต้องใช้การเจรจา หรือร้องเรียน หรือ ฟ้องร้อง...นายจ้างกับลูกจ้าง  ไม่ต่างจากญาติสนิท  จำเป็นต้องพึ่งพาอาศัยกัน  การฟ้องร้องน่าจะไม่ใช่ทางออกที่ดีนัก  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: กรณีการลดเงินเดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 12:25:47 am »
ถ้าจะให้ทนายตอบแค่ให้เซ็นกับไม่เซ็น ก็คงเป็นเรื่องง่ายที่จะตอบ

แต่ทนายสนใจปัญหาที่จะเกิดขึ้นต่อไปทั้งการเซ็นและไม่เซ็นมากกว่า  ดังนั้น จึงต้องถามตัวเองก่อนว่าพร้อมที่จะเดินทางใหน

ทางแรก ยินยอมเซ็นลดเงินเดือน  ก็มีงานทำ แต่รายได้ก็ต้องลดลง ซึ่งก็ไม่แน่ว่าในอนาคตจะถูกขอร้องให้ลดค่าจ้างอีกมั๊ย แต่มุมของนายจ้างก็จะมองว่าท่านเป็นคนดี มีความเห็นอกเห็นใจบริษัท เอาเป็นว่า หากเลือกทางนี้ก็ลองเจรจาเรื่องระยะเวลาที่จะต้องถูกลดเงินเดือนว่าจะกี่เดือน กี่ปี เพื่อจะได้สบายใจทั้งสองฝ่ายและมองเห็นอนาคตได้บ้าง

อีกทาง ไม่เซ็นและไม่ให้ลด ถ้าเป็นทางนี้ ท่านอาจจะต้องเตรียมใจรับแรงกดดันต่างๆ ที่อาจจะเกิดขึ้น (หรืออาจไม่เกิดขึ้นก็ได้) เช่นการไม่มอบหมายงานให้ทำ การหาเหตุมาลงโทษ หรือ ฯลฯ ซึ่งมุมของนายจ้างจะมองว่าเราเอาแต่ได้ ไม่เข้าใจสถานการณ์ของบริษัท และอาจจะถูกเลิกจ้าง โดยอ้างเหตุไวรัส covid ก็เป็นได้ นั่นก็จะทำให้ท่านต้องตกงาน ขาดรายได้ แต่แน่นอนว่า หากนายจ้างเลิกจ้างท่าน ก็จะต้องจ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย

อย่างไรก็ตาม การจะเซ็นหรือไม่เซ็น เป็นสิทธิของลูกจ้าง นายจ้างจะมาบังคับไม่ได้ หากเราเซ็นก็ถือว่าเรายินยอม หากไม่เซ็นนายจ้างก็ไม่สามารถลดเงินเดือนเราได้ หากฝ่าฝืนก็ผิดกฎหมายนั่นเอง

ทนายได้อธิบายไปแล้ว ก็อยู่ที่ท่านจะตัดสินใจเลือกทางเดินด้วยตัวเองแล้วครับ

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร