28/03/24 - 20:38 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ป.อ. มาตรา 397  (อ่าน 6340 ครั้ง)

Aukkarawin Rakkuson

• Newbie
  • *
ป.อ. มาตรา 397
« เมื่อ: กันยายน 11, 2020, 08:24:49 pm »
.....ทนายพร ครับ
กรณีที่นายจ้าง ประเมินผลการทำงานไม่ตรงกับความรู้ ความสามารถ (ลอคเกรด = กลั่นแกล้ง) เราใช้ ป.อ. มาตรา ๓๙๗ จัดการได้มั้ยครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ป.อ. มาตรา 397
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2020, 11:35:41 am »
อัยยะ  จะเอาคดีอาญามาลุยเลยหรา ;D

คืองี้ครับ ประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๓๙๗ บัญญัติว่า "ผู้ใดกระทำด้วยประการใด ๆ ต่อผู้อื่น อันเป็นการรังแก ข่มเหง คุกคาม หรือกระทำให้ได้รับความอับอายหรือเดือดร้อนรำคาญ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าพันบาท"
องค์ประกอบของมาตรานี้ที่ดูจะไกล้เคียงกับความต้องการของผู้ถาม คือ ต้องมีเจตนา "รังแก" , "ข่มเหง"  โดยทั้งสองคำนี้ ต้องไปดูว่าทั้งสองคำแปลว่าอะไร

ทนายไปเปิดดูแระ ..สรุปว่า "รังแก หมายความว่า (กิริยา) คำความเดือดร้อนให้ผู้อื่น"  ส่วนคำว่า "ข่มเหง เป็นคำกิริยาเช่นกัน หมายความว่า ใช้กำลัง และอิทธิพลรังแกสร้างความเดือดร้อนแก่ผู้อื่น"

ดังนั้น โดยสรุป มาตรานี้มีเจตนาที่จะลงโทษผู้ทำทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน รำคาญ อับอาย จากการกระทำดังกล่าว เมื่อมาพิจารณาจากการที่นายจ้างประเมินการทำงานไม่ตรงกับความรู้ ซึ่งอาจจะเป็นการกลั่นแกล้ง จึงยังไม่เข้าองค์ประกอบของมาตรานี้ครับ...ฟันธง

ซึ่งมาตรานี้ ศาลก็มักจะใช้ในการตัดสินบ่อยๆอยู่เหมือนกันนะครับ ซึ่งล่าสุดก็เป็นคดีดังอยู่นะ ที่มีคนไปจอดรถขวางหน้าบ้านคุณป้า ทำให้ป้าต้องเอาพรั่วทุบรถนั่นงัย หรือตามแนวคำพิพากษาศาลฏีกาที่ ๑๙๐๘/๒๕๑๘ ก็พิพากษาในทำนองเดียวกันครับ

สรุป หากเป็นปัญหาเกี่ยวกับการประเมินไม่ชอบ ก็สามารถใช้สิทธิฟ้องต่อศาลแรงงานเพื่อเพิกถอนการประเมินดังกล่าวแล้วให้ประเมินใหม่ได้ครับ

ทนายพรง

Aukkarawin Rakkuson

• Newbie
  • *
Re: ป.อ. มาตรา 397
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2020, 08:01:00 pm »
ทนายพร ครับ...
ผมเคยไปที่ศาลแรงงานแล้วครับ
นิติกรศาลแรงงาน อ้างว่า มันเป็นการบริหารจัดการภายใน
กฎหมายแรงงานไม่ครอบคลุมครับ
ผมเลย ลองหากฎหมายใกล้เคียงลำดับอื่นครับ
ก็เลยมาเจอ ป.อ. ๓๙๗ นี่แหล่ะครับ

#ต้องหาช่องทางสู้เคสนี้ให้ได้ครับ
##กลั่นแกล้งชัดเจนที่สุดครับ
###*****รบกวนแนะนำด้วยครับ