29/03/24 - 04:07 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาแจ้งแรงงานแบบมีกำหนดระยะเวลา  (อ่าน 7110 ครั้ง)

อรรถ

• Newbie
  • *
สัญญาแจ้งแรงงานแบบมีกำหนดระยะเวลา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 04:29:38 pm »
กรณี ทำสัญญาจ้างแรงงานแบบกำหนดระยะเวลา ถ้าถูกเลิกจ้างก่อนหมดสัญญาจ้าง  สามารถเรียกร้องค่าจ้างตามระยะเวลาที่เหลือในสัญญาได้หรือไม่ นอกเหนือจากค่าชดเชยหรือค่าเสียหายเลิกจ้างไม่เป็นธรรม

Manotham

• Newbie
  • *
Re: สัญญาแจ้งแรงงานแบบมีกำหนดระยะเวลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 06:04:53 am »

การเลิกจ้าง

เมื่อถูกเลิกจ้าง จะได้รับเงินชดเชย ตามเวลาที่ทำงาน ตาม ม.118  แต่ลูกจ้างต้องไม่มีความผิด ตาม ม.119(ทุจริตฯ จงใจให้นายจ้างเสียหาย  ประมาทเลินเล่อฯ ฝ่าฝืนข้อบังคับฯ   ละทิ้งหน้าที่3 วัน   ฯ) และ ปพพ. ม.583(ขัดคำสั่งเป็นอา่จิณฯ) ส่วนค่าเสียหายอื่น  คงต้องพิสูจน์ว่า เสียหายอย่างไร..

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สัญญาแจ้งแรงงานแบบมีกำหนดระยะเวลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 11:33:31 pm »
อัยยะ จะเอาทั้งค่าชดเชย ค่าเสียหาย แล้วยังจะเอาค่าจ้างตามสัญญาที่เหลืออยู่ด้วยหรา... ;D

ถามมาก็ตอบไป

กรณีที่มีสัญญาจ้างที่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุดที่แน่นอนไว้ หากนายจ้างเลิกจ้างก่อนที่จะสิ้นสุดระยะเวลาดังกล่าว ลูกจ้างสามารถเรียก"ค่าเสียหาย" เท่ากับจำนวนค่าจ้างตามจำนวนวัน/เดือน ที่เหลือตามสัญญานั้นๆได้ครับ เช่น สัญญาจ้างกำหนดระยะเวลา ๑ ปี ตกลงค่าจ้างเดือนละ ๑๐,๐๐๐.- บาท แล้วพอทำงานไปได้ซัก ๖ เดือน นายจ้างเลิกจ้าง ลูกจ้างก็มีสิทธิเรียกค่าเสียหายเท่ากับค่าจ้างจำนวน ๖๐,๐๐๐.- บาท

คงครบถ้วนนะครับ

ทนายพร.

ใหม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2020, 07:44:09 pm »
อย่างแรก ขอขอบพระคุณคุณทนายพรที่ทำเพจความรุ้ดีๆ เพื่อประโยชน์ส่วนรวมครับ

ผมเองได้เข้ามาอ่านอยุ่บ้าง แต่ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ต้องมาขอความรู้จากปัญหา ตามที่กระทู้นี้ได้เริ่มไว้

-อาชีพของผมเป็น อาขีพที่มีรายได้เงินเดือน(น้อย)+ เบี้ยเลี้ยง(เกิดจากชั่วโมงทำงาน ทำมากได้มาก)ในทุกเดือนครับ.
ในสัญญาการจ้างงานของผม. ผู้ว่าจ้างระบุชัดไว้ว่า. จ้างงานกัน 8 ปี   หากลูกจ้างลาออกจากงานก่อน 8 ปี.
ลูกจ้างต้องจ่ายค่าปรับ ของปีที่เหลือตามสัญญาจ้าง ปีละ 1 ล้านบาท (กันการถูกซื้อตัวจากบริษัทอื่น)

ปัญหาคือ. ผมทำงานไป 1 ปี บริษัทเลิกจ้าง โดยอ้างเหตุผล คือ โควิค ในใบเลิกจ้าง โดยแจ้งทางไลน์ วันที่ 16
(หัวหน้าไลน์มาให้ไปพบ HR  วันที่ 17 เวลา 10 โมงเพื่อเซ็นเอกสารสิ้นสภาพการจ้างงาน วันที่ 17 )

เท่าที่ผนอ่านของท่านทนายพร. ที่ตอบด้านบน.  ผมมีความเข้าใจว่า.  ผมเองสามารถ
-ใช้สิทธิ์เรียกเงินค่าจ้างตามสัญญาที่เหลือได้-  โดยใช้คำฟ้องว่า “ค่าเสียหาย” หรือ “ใช้สิทธ์เรียกเงินค่าจ้างตามสัญญาที่เหลือ
(จำนวนเดือน*เงินเดือนในสัญญาเท่านั้น)”

อนึ่ง ในสัญญาจ้างมีข้อนี้ระบุไว้ด้วยเรื่องการบอกเลิกสัญญา

10. การบอกเลิกสัญญา

10.1 ทั้งฝ่ายลูกจ้างหรือบริษัทอาจบอกเลิกสัญญานี้ในเวลาใดก็ได้ โดยให้แจ้งอีกฝ่ายเป็นลายลักษณ์อักษรในช่วงที่มีหรือก่อนช่วงการจ่ายเงินเดือน โดยให้มีผลหลังจากการจ่ายเงินเดือนแล้ว บริษัทอาจใช้ดุลพินิจของตนเพื่อยุติการให้บริการของลูกจ้างหลังมีการแจ้งบอกเลิกสัญญาแล้ว 

10.2 บริษัทอาจบอกเลิกสัญญาโดยบอกกล่าวให้ลูกจ้างทราบล่วงหน้าหนึ่ง (1) เดือน หรือจ่ายเงินค่าจ้างหนึ่งเดือนแทนการบอกเลิกสัญญา

-สัญญาจ้างของผมยังคงเป็นสัญญาจ้างแบบกำหนดระยะเวลา 8 ปีไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ. คือผมตั้งใจจะไปฟ้องศาลแรงงานด้วยตัวเอง. ตอนนี้อาศัยอ่านกฏหมายแรงงานเอง เลยต้องขอคำแนะนำจากท่านทนายด้วยครับ

ขอขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2020, 09:35:13 pm โดย ใหม่ »

dod003

• Newbie
  • *
    • http://soccerpic.net
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 11:48:54 pm »
ขอบคุณครับ

Kokneymar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 03:53:57 pm »
ถือว่าเป็นความรู้ใหม่เลยครับ มีอะไรที่ดีๆก็มาแนะนำอีกนะครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2020, 11:19:06 pm »
ที่ถามเพิ่มเติมมาว่า เป็นสัญญาจ้างที่มีกำหนดระยะเวลา ๘ ปีอยู่หรือไม่นั้น

ทนายอ่านข้อความในข้อ ๑๐ ข้อย่อย ๑๐.๑ และ ๑๐.๒ แล้ว เห็นว่า เป็นสัญญาที่ไม่ได้ผูกมัดหรือกำหนดระยะเวลาจ้างไว้ที่แน่นอน ซึ่งทั้งสองฝ่ายสามารถเลิกสัญญาจ้างต่อกันได้ โดยมีเงื่อนไขในการแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

ดังนั้น จึงเป็นสัญญาจ้างที่ไม่กำหนดระยะเวลาจ้างที่แน่นอน มิใช่สัญญาจ้างที่กำหนดระยะเวลาจ้าง ๘ ปีครับ หากจะมีการเลิกจ้างต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้า และในการฟ้องก็ฟ้องค่าชดเชยและค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมตามมาตรา ๔๙ แห่งพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธิพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒

ทนายพร.