29/03/24 - 22:17 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: หมายศาล(หมายเรียก)ของพี่สาวมา บ้านมีสิทธิโดนยึดไหมคะ  (อ่าน 3899 ครั้ง)

Kantika98

• Newbie
  • *
มีหมายศาล(หมายเรียก) มาที่บ้านค่ะ
พอดีพี่สาวคนละพ่อ เขาเคยให้ยืมชื่อมากู้บ้านค่ะ(ยืมแค่ชื่อนะคะ ไม่เคยผ่อนเลย)  ทางฝั่งพวกเราก็ผ่อนหมดภายใน3ปี ตอนนี้โฉนดก็เปลี่ยนเป็นชื่อของเราแล้วค่ะ แต่ยังมีชื่อพี่สาวเป็นลูกบ้านอยู่นะคะ บ้านของเรายังมีสิทธิโดนยึดไหมคะ

(ที่กลัวก็เพราะ ยังโอนบ้านได้ไม่ถึง1ปี กลัวว่าเขาจะหาว่าย้ายโอนทรัพย์สินค่ะ แต่ทางเรามีใบเสร็จลงชื่อเราเวลาผ่อนเงินกับธนาคารอยู่ค่ะ)

ปล.บ้านเราเปลี่ยนชื่อโอนโฉนดในเดือนเมษา ปี62 แต่หมายศาลบอกพี่ไม่ชำระค่างวดตั้งแต่เดือนกุมภา ปี63 ค่ะ (พี่สมัครบัตรเครดิต ตั้งแต่ปี59)

ปล2 ติดต่อพี่สาวไม่ได้ด้วยค่ะ เพราะตั้งแต่ปฎิเสธไม่ให้ยืมเงินครั้งที่2 (ครั้งแรกยังไม่คืน) พี่สาวก็ไม่ติดต่อมาอีกเลย เราควรจะไปนัดไกล่เกลี่ยแทนไหมคะ

ปล3 เราควรเอาชื่อพี่สาวออกจากทะเบียนบ้านไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2020, 10:27:10 am โดย Kantika98 »

มโนธรรม

• Full Member
หนี้ผูกพัน

พี่สาวคงผิดนัดการชำระหนี้บัตรเครดิต  คงมีการฟ้องคดี  ถ้าพี่สาวไม่ไปตามนัด   ก็มีกระบวนพิจารณาคดีไปโดยฝ่ายเดียว( การขาดนัด)  ผลก็คือพี่สาวคงต้องใช้หนี้ตามที่ถูกฟ้อง  ถ้าไม่มีการติดต่อขอชำระหนี้   ก็คงมีการออกหมายบังคับคดี  เพื่อยึดทรัพย์ของพี่สาวไปขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้ได้...ปัญหาคือ พี่สาวเคยซื้อบ้าน แม้เป็นเพียงตัวแทน ในการซื้อบ้านให้คุณ ไม่เคยผ่อนใช้หนี้  แต่ในเอกสาร  ถือว่าพี่สาวคือเจ้าของบ้าน การโอนให้คุณตามความเป็นจริง   อาจจะ.....มีข้อโต้แย้งว่า  เป็นการฉ้อฉลเจ้าหนี้   อาจมีการร้องศาลให้เพิกถอนนิตกรรมการโอนบ้านนั้น เพื่อนำไปขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้  ดังนั้นควรไปตามนัดเพื่อไกล่เกลี่ย   เพื่อแสดงเอกสารหลักฐานว่า พี่สาวเป็นเพียงตัวแทนซื้อบ้านให้คุณ  ถ้าเจ้าหนี้  ไม่ยอมรามือ  คงต้องมีการพิสูจน์กันในชั้นศาล  ควรเดินเกมด้วยความระมัดระวัง  ควรมีทนายความช่วยเหลือด้วย  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อ่านจากคำถามแล้ว ไม่ต้องกังวลใจเลย นอนอุ่น กินอิ่ม และเที่ยวตามนโยบายรัฐบาลได้เลย

ถามว่า ..เอาชื่อพี่สาวออกจากบ้านดีมั๊ย?  ตอบ ไม่ดีมั๊ง ดูจะใจเลยเกินไป แล้วจะให้พี่สาวไปอยู่ในทะเบียนบ้านใหนล่ะ หรือถ้ามีที่ไปก็ไม่ว่ากัน เอาเป็นว่า ถ้าอยู่ในฐานะ "ผู้อาศัย" ก็ให้อยู่ไปเถอะครับ ไม่ได้กระทบอะไร

ส่วนที่กังวลว่าบ้านจะถูกยึดมั๊ย จะถูกข้อหา "ร่วมกันโกงเจ้าหนี้" หรือไม่นั้น เมื่อข้อเท็จจริงเป็นเพียงนิติกรรมที่เชิดพี่สาวเป็นผู้ซื้อบ้าน ก็ไม่เข้าองค์ประกอบความผิด และสามารถพิสูจน์ได้ว่า เราคือเจ้าของตัวจริง ไม่ยากๆ ครับ

ส่วนคดีพี่สาว ที่ถูกฟ้องบัตรเครดิต ก็ว่าไปตามรูปคดีครับ ดังคำพระที่ว่า "กัมมุนา วัตตติ โลโก” สัตว์โลกทั้งหลายย่อมเป็นไปตามกรรม"

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.