03/12/20 - 02:28 AM


ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออก บ.ไม่คืนเงินที่สำรองจ่าย  (อ่าน 62 ครั้ง)

Supa

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 1
    • ดูรายละเอียด
ลาออก บ.ไม่คืนเงินที่สำรองจ่าย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 06:54:10 PM »
สอบถามค่ะ มีเงินสำรองจ่ายค้างอยู่ บริษัทแจ้งว่าจะคืนให้ใน 30 วันนับจากวันที่ลาออก ทำอย่างไรได้บ้างคะ

ทนายพร

  • Administrator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 583
    • ดูรายละเอียด
Re: ลาออก บ.ไม่คืนเงินที่สำรองจ่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 10:22:44 AM »
ถามว่าทำอะไรได้บ้าง?

ก็ตอบว่า...ทำได้แค่รอ... จบนะ... ;D

ที่ตอบไปแค่นั้น เนื่องจากว่า ในกฎหมายแรงงานไม่ได้บัญญัติในเรื่องการต้องสำรองจ่ายเงินให้นายจ้างไปก่อน แต่เป็นความสมัครใจของลูกจ้างเอง อาจจะด้วยเหตุผลนานับประการ  แต่ก็ใช่ว่า สำรองออกไปแล้วจะไม่ได้คืน เพราะเมื่อลูกจ้างสำรองออกไปแล้ว หากเป็นไปเพื่อประโยชน์ของนายจ้าง ก็เป็นหน้าที่ของนายจ้างที่จะต้องชดใช้คืนเงินดังกล่าว 

หากไม่คืน ก็ต้องใช้สิทธิได้ทางเดียวคือ ฟ้องต่อศาล ซึ่งในกรณีนี้ไม่สามารถยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานได้ เพราะมิได้บัญญัติไว้ในพระราชบัญญํติคุ้มครองแรงงาน แต่สามารถนำไปฟ้องศาลแรงงานได้

ถ้าจะถามต่อว่า คดีมีอายุความสั้น-ยาวขนาดใหน  ก็ตอบให้เลยว่า ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ได้กำหนดไว้ในมาตรา ๑๙๓/๓๔ ว่า อายุความที่จะฟ้องร้องเงินที่สำรองจ่ายไปนั้น มีอายุความ ๒ ปี หมายความว่า ต้องยื่นฟ้องภายใน ๒ ปี นับแต่วันที่เราได้สำรองจ่ายเงินไปครับ

แต่ก่อนฟ้องอย่าลืมทำหนังสือบอกกล่าวทวงถามส่งนายจ้างไปก่อนนะครับ เมื่อนายจ้างเห็นก็อาจจะจ่ายให้เลยโดยไม่ต้องฟ้องก็เป็นได้.....

ทนายพร.