16/04/24 - 10:33 am

ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานตัว4เดือน16ครั้ง  (อ่าน 6001 ครั้ง)

มินนี่

• Newbie
  • *
รายงานตัว4เดือน16ครั้ง
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2020, 06:01:35 am »
คือว่าหนูโดนจับคดีเสพไอซ์แล้วศาลก็ส่งไปบำบัดที่คลองห้าครึ่งหนูอยู่24วันก็มีหมายปล่อยตัวแล้วเจ้าหน้าที่คุมปฏิบัติก็ให้ใบรายงานตัวมาเขาบอกว่าต้องไปรายงานตัว4เดือนก็คือ16ครั้งถ้าหนูรายงานตัวครบเขาก็จะล้างประวัติให้เลยค่ะแต่คือตอนนี้หนูไปบ้างไม่ได้ไปบ้างแล้วตอนนี้หนูรายงานตัวได้12ครั้งแล้วแต่เจอเยี่ยวม่วง3ครั้งเขาบอกว่าเลยกำหนดมา1เดือนแล้วยังรายงานตัวไม่ครบ16ครั้งเลยแล้วเขาก็บอกว่าอาจจะต้องขยายเวลาเพิ่มอาจจะเกิน16ครั้งอาจจะเป็น17หรือ18อันนี้ยังไม่รู้หนูอยากทราบว่าหนูจะรายงานตัวผ่านไหมค่ะแต่หนูตั้งใจว่าจะไปรายงานให้ครบตามที่เขากำหนดค่ะแล้วหนูจะโดนจับติดคุกอีกรึเปล่าค่ะช่วยตอบหนูหน่อยนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2020, 06:03:58 am โดย มินนี่ »

มโนธรรม

• Full Member
Re: รายงานตัว4เดือน16ครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2020, 07:10:02 am »
การคุมประพฤติฯ

เป็นมาตรการลงโทษสถานเบา  ที่ให้โอกาสผู้กระทำความผิด  ได้กลับตนเป็นคนดีของสังคม โดยให้มีการรายงานตัว และตรวจสอบว่า ได้ละเลิกพฤติกรรมที่เคยต้องโทษหรือไม่  ถ้าทำผิดเงื่อนไข  เช่น  ไม่ไปรายงานตัวตามกำหนด  หรือตรวจพบสารฯ  เจ้าหน้าที่ฯ อาจจะ ให้ขยายเวลาคุมประพฤติไปได้อีกตามความเหมาะสม   หรืออาจจะแจ้งอัยการ  ให้ส่งฟ้องศาล  เพื่อลงโทษตามกระบวนการต่อไป... ศาลจะให้จำคุกหรือไม่ คงตอบชัดเจนไม่ได้  เพราะเป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น....การคุมประพฤติเป็นการให้โอกาส  ควรใช้โอกาสนี้ เพื่อคืนสู่การเป็นคนดีของสังคม  อาจจะเป็นเรื่อง่ายที่สุดหรือยากที่สุด ก็อยู่ที่จิตใจของเราเป็นสำคัญ  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

มินนี่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2020, 10:12:58 pm »
พอจะคาดเดาได้บ้างไหมค่ะว่าหนูจะโดนฟ้องส่งไปติดคุกหรือว่าจะไม่โดนคือผ่านอ่ะค่ะขอบคุณค่ะที่ตอบกระทู้หนู

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2020, 08:13:09 am »
เรื่องของการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ฯ  ซึ่งย่อมมีระเบียบข้อบังคับและแนวปฏิบัติของพวกเขาอยู่แล้ว  คงไปก้าวล่วงว่าจะมีการส่งฟ้องหรือไม่  หรือจะถูกจำคุกหรือไม่ จึงไม่สามารถตอบได้  ทางแก้ไขที่ง่ายที่สุด ก็คือทำตามที่เจ้าหน้าที่เขาแนะนำจะปลอดภัย...