18/04/24 - 10:19 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สามีเป็นผู้กู้ซื้อบ้านร่วมกับแฟนเก่าของเขาโดยที่เราไม่รู้มาก่อน  (อ่าน 2557 ครั้ง)

อภิญญา1234

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ คือเรื่องมีอยู่ว่า หนูเพิ่งทราบว่าสามีกู้ซื้อบ้านร่วมกับแฟนเก่าของเขา ก่อนที่หนูจะจดทะเบียนกับเขา โดยผู้หญิงเป็นผู้กู้หลัก สามีเป็นผู้กู้ร่วม แล้วทางผู้หญิงไม่ส่งค่างวดมาหลายงวด ธนาคารก็ตามไม่ได้ สามีไม่ได้ติดต่อแฟนเก่าของเขามานานแล้ว เมื่อไม่กี่วันมานี้มีหมายศาลมาที่บ้านเพื่อเรียกไปไกล่เกลี่ย สืบพยาน /ในส่วนของสามีตอนนี้เขามีบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ค่ะ ในฐานะที่เป็นภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมายเราจะได้รับผลกระทบอะไรไหมคะ
และสามีหนูควรทำยังไง??*****แล้วถ้าหากว่าศาลตัดสินออกมาว่าต้องจ่ายชำระค่าผ่อนทั้งหมด+ค่าปรับให้ธนาคาร แล้ว ฝ่ายผู้กู้หลักเขาไม่ยอมจ่าย ผู้กู้ร่วมจะได้รับผลกระทบอะไร?? และเราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ??
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
ลูกหนี้ร่วม

ตามข้อเท็จจริง สามีและอดีตภรรยา กู้เงินซื้อบ้านร่วมกัน  ก็ย่อมเป็นลูกหนี้ร่วม และต้องรับผิดในเงินกู้ร่วมกัน  เรื่องเป็นผู้กู้หลัก หรือผู้กู้รอง  เป็นความเข้าใจของคนทั่วไป ที่จริงก็ต้องร่วมกันรับผิดทั้งสองคน  เมื่อผิดนัดการชำระหนี้ เจ้าหนี้ก็ต้องทวงถามลูกหนี้ทั้งสองคน...การไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยคงทำได้ลำบาก ถ้าอดีตภรรยาไม่ไปศาล...ทางออกที่ต้องยอมรับ  คือสามีต้องกัดฟันทนผ่อนใช้หนี้ต่อไปจนหมด  การผ่อนส่งก็คงไม่สูญเปล่า  เพราะสามีก็เป็นเจ้าของบ้านด้วยกึ่งหนึ่ง...ถ้าไม่ผ่อนใช้หนี้ คงมีการบอกเลิกสัญญา  นำบ้านออกขายฯ  ถ้าใช้หนี้ยังไม่หมด  สามีก็คงต้องร่วมรับผิด....คุณในฐานะภรรยา  ไม่ต้องร่วมรับผิดในหนี้ก้อนนี้   แต่...ความเป็นสามีภรรยากัน  ก็คงไม้พ้นจากผลกระทบ ....ทางออกอีกทางหนึ่ง  ก็พยายามติดต่อภรรยาเก่าให้พบ  และขายสิทธิบ้านหลังนี้ให้บุคคลภายนอก  โดยการเปลี่ยนสัญญาใหม่  ถ้าสามารถทำได้ สามีก็จะหลุดพ้นจากหนี้ก้อนนี้  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เล่ามาไม่ยาวเท่าใหร่ แต่มีคำถามหลายข้อ...ว่ากันเลย

ถามมาว่า..ในฐานะที่เป็นภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมายเราจะได้รับผลกระทบอะไรไหมคะ
และสามีหนูควรทำยังไง??*****แล้วถ้าหากว่าศาลตัดสินออกมาว่าต้องจ่ายชำระค่าผ่อนทั้งหมด+ค่าปรับให้ธนาคาร แล้ว ฝ่ายผู้กู้หลักเขาไม่ยอมจ่าย ผู้กู้ร่วมจะได้รับผลกระทบอะไร?? และเราสามารถทำอะไรได้บ้างคะ??

ก็ตอบว่า..ได้รับผลกระทบแน่ หากผลของคดีว่าศาลตัดสินให้ร่วมกันรับผิดในยอดหนี้ดังกล่าว คงต้องรับชดใช้หนี้ หากไม่มีใช้ ก็คงลามมาถึงบ้านที่คุณอยู่ด้วยกันในฐานะเจ้าของกรรมสิทธิรวม ซึ่งอาจจะถูกยึดขายทอดตลาดได้ ซึ่งหากเห็นเช่นนั้น ก็จะเป็นภาระกับคุณที่จะต้องยื่นคำร้องขอ "กันส่วน" ครี่งหนึ่งของเงินที่ขายได้ ซึ่งก็จะยุ่งยากเข้าไปอีก

ส่วนที่ถามว่า สามีควรจะทำอย่างไร...ก็แนะนำว่า ต้องดูว่ามูลหนี้ กับมูลค่าบ้านอย่างใหนมีมากกว่ากัน พอจะขายต่อได้หรือไม่ ลองค่อยๆหาทางออกอย่างมีสติ หากบ้านและที่ดินมีอนาคต อาจจะต้องกัดฟันไปปรับโครงสร้างหนี้ก้บเจ้าหนี้ดู แล้วผ่อนต่อ ในระหว่างนี้อาจจะให้เช่าเพื่อนำค่าเช่านั้นมาเป็นส่วนหนึ่งของค่างวด เมื่อเวลาผ่านไปมูลค่าก็คงจะกลับมา และถ้าคุ้มทุนเมื่อใหร่ก็ให้ขายไป

ส่วนคำถามอื่นๆ ที่ถามมานั้น ก็อย่างที่อธิบายไปล่ะครับ ต้องค่อยๆพิจารณาทางออกที่ดีที่สุด และก็ควรจะไปศาล โดยในนัดแรกเป็นนัดไกล่เกลี่ย ก็ไปคุยกับธนาคารก่อน หรือไปแถลงต่อศาลขอเลื่อนคดีออกไปก่อนซักนัดหนึ่ง ซึ่งศาลก็คงจะให้เลื่อนอยู่นะครับ

หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็คงปล่อยไป ซึ่งธนาคารก็คงจะขายทอดตลอดบ้านหลังนั้น หากขายแล้วได้ไม่พอชำระหนี้ เราในฐานะผู้กู็ร่วมก็ยังต้องรับผิดในยอดเงินที่เหลือคนกว่าจะชำระหนี้ได้หมดละครับ

ประมาณนี้ครับ

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.