20/04/24 - 22:13 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนคดีครอบครองยาเค0.4แต่ผมเคยมีคดีเก่าพ้นโทษมาแล้ว4ปีกว่าเป็นคดีจำหน่ายอยากทรา  (อ่าน 2238 ครั้ง)

สมชาย

• Newbie
  • *
ผมโดนคดีครอบครองยาเค0.4แต่ผมเคยมีคดีเก่าพ้นโทษมาแล้ว4ปีกว่าเป็นคดีจำหน่ายอยากทราบว่าใบแดงผมหมดหรือยังศาลจะตัดสิ้นติดไหมหรือรอลงอาญาขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
คดียาเสพติด โดยปกติศาลจะกำหนดระยะเวลาเพื่อคุ้มความประพฤติไว้ในข้อกฎหมาย เช่น ต้องไม่มีคดีใหม่ภายใน ๕ ปี อย่างนี้เป็นต้น

ดังนั้น ที่ถามมาว่าจะรอลงอาญามั๊ย ต้องดูว่า ปริมาณที่ครอบครอบนั้นมากน้อยเพียงใด เพราะต้องวินิจฉัยก่อนว่าครอบครองเพื่อเสพ หรือครอบครองเพื่อจำหน่าย หากจำหน่ายก็ยากที่จะรอลงอาญาเพราะยังไม่เกิน ๕ ปี ถึงแม้ว่ายาเค หรือเรียกภาษาทางการว่า เคตามีน (Ketamine) จะจัดอยู่ในกลุ่มยาเสพติดประเภทที่ ๒ ก็ตาม

ส่วนจะตัดสินกี่ปี ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลในการตัดสินนะครับ

ประมาณนี้ครับ

ทนายพร.