29/03/24 - 11:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่กินกันฉันสามีภรรยาแต่ไม่ไดจดทะเบียน สามารถฟ้องเรียกแบ่งทรัพย์สินได้ไหมคะ  (อ่าน 2640 ครั้ง)

นิวาส สิงห์สุข

• Newbie
  • *
เรียน ท่านทนาย

ดิฉัน อยากสอบถาม กรณีที่อยู่กินกันฉันสามี ภรรยา มา 12 ปี จนมาปีนี้ เขามีผู้หญิงอื่น และก็มาไล่ดิฉันออกจากบ้าน
ในระหว่างที่อยู่ด้วยกัน มีการซื้อบ้าน ซื้อรถ เกิดขึ้น แต่บ้านรถ เป็นชื่อผู้ชายหมด ซึ่งบ้านเพิ่งส่งไป ได้ ปีกว่า รถยนต์ส่งไป 4 ปี กว่า
ดิฉันไม่ได้เป็นคนส่งงวด แต่ว่าดิฉันเป็นผู้ดูแลค่าใช้จ่ายอื่นๆ ดูแลทำกับข้าว หาอาหารดูแลสามี มาตลอด
เพราะก่อนหน้านี้เงินเดือนเขาน้อยกว่า เงินเดือนดิฉัน

แบบนี้ ดิฉันจะสามารถฟ้องอะไรได้บ้างไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

Interstellar50

• Newbie
  • *
คอยติดตาม อยากรู้เหมือนกันครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
หากชายและหญิงอยู่กินด้วยกันโดยไม่จดทะเบียนสมรสกัน ในทางกฎหมายไม่ถือว่าเป็นสามี-ภรรยากันโดยชอบด้วยกฎหมาย ทรัพย์สินที่หามาได้ จะถือเป็นสินสมรส ต้องแบ่งกันคนละครึ่ง

แต่ในทางสังคม ก็ถือว่าเป็นสามี-ภรรยาโดยถูกต้อง

และในทางเศรษฐกิจ หากไม่จะทะเบียนสมรสกัน จะถือว่าเป็นหุ้นส่วนทางเศรษฐกิจ

ที่อธิบายมาทั้งหมดก็จะบอกว่า เมื่อเป็นหุ้นส่วนทางเศรษฐกิจแล้ว ก็สามารถที่จะแบ่งทรัพย์สินนั้นคนละครึ่งได้

ดังนั้น ที่ถามมาว่าจะฟ้องอะไรได้บ้าง? ก็ตอบว่า ฟ้องขอแบ่งครึ่งที่ทรัพย์สินและหนี้สินเลยครับ

ก่อนฟ้องก็ไปตรวจสอบว่ามีทรัพย์อะไรบ้าง? มีหนี้อยู่เท่าใหร่? ทรัพย์นั้นมีราคาตลาดอยู่เท่าใหร่ เมื่อได้ครบแล้วก็ติดต่อทนายให้ร่างฟ้องให้เลยครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.