29/03/24 - 20:29 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาคดียาเสพติดค่ะ  (อ่าน 4659 ครั้ง)

Nichanan.snook

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาคดียาเสพติดค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2020, 08:44:40 am »
รบกวนสอบถามแนวทางการตัดสินคดียาเสพติดของศาลอุทธรณ์และแนวทางการปฏิบัติหลังจากการได้รับประกันตัวออกมาแล้วค่ะ

คือก่อนหน้านี้แฟนเคยโดนจับคดียาจำคุกประมาณ3ปี แล้วได้พ้นโทษเมื่อพฤษภาคม2559ค่ะ
เมื่อวันที่28พ.ย.2563 แฟนถูกจับพบของกลางยาเสพติดจำนวน8เม็ดค่ะ
โดยมีข้อกล่าวหา
1.มียาเสพติดให้โทษประเภท1ไว้ในครอบครองโดยผิดกฎหมาย
2.เสพยาเสพติดให้โทษประเภท1โดยผิดกฎหมาย
แล้วได้ประกันตัวออกมาเมื่อวันที่30พ.ย.2563 โดยใช้เงินสด5000บาทยื่นประกันที่ศาลอุทธรณ์

คืออยากทราบว่าวันที่18ม.ค.64 ครบกำหนดนัดของศาล อยากทราบว่าแฟนเสี่ยงจะโดนคดีแดงไหมค่ะ แล้วใบติดต่อราชการของทางศาลได้ลงหมายเลขแค่คดีดำค่ะ แล้วจะมีโทษจำคุกหรือไม่ แล้วมีค่าปรับประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วจะขอต่อศาลเป็นการรอลงโทษหรือรอลงอาญาแทนได้ไหมค่ะ กรณีถ้าไม่โดนคดีแดง จะต้องเตรียมเอกสารคำร้อง หรือจ้างทนายไหมค่ะ

รบกวนช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2021, 05:06:26 am โดย Nichanan.snook »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาคดียาเสพติดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 03:08:11 pm »
สรุปความได้ว่า เคยถูกจับคดียาเสพติด ซึ่งก็น่าจะเป็นข้อหา ครอบครองเพื่อจำหน่าย เพราะเห็นมีโทษจำคุก ๓ ปี ไม่รอลงอาญา หลังจากนั้นมาโดนจับข้อหาครอบครองเพื่อเสพ แล้วประกันตัวออกมา

แล้วถามว่า จะโดนแดงมั๊ย ติดคุกมั๊ย ต้องเสียค่าปรับมั๊ย เสียเท่าใหร่ จะขอให้ศาลรอการลงอาญาได้มัํย?

แหมๆๆ...คำถามทั้งหลายที่ว่ามา ล้วนเป็นดุลพินิจของศาลที่จะตัดสินทั้งนั้นเลย ทนายคงจะตอบให้ในทุกข้อไม่ได้

แต่เอาเป็นว่า ในวันที่ ๑๘ นี้ ศาลจะถามเราว่า เราจะให้การต่อสู้คดีอย่างไร หรือจะรับสารภาพ ซึ่งไม่ว่าจะรับสารภาพหรือต่อสู้ ก็ต้องจัดทำ "คำให้การจำเลย" ไปยื่นต่อศาลอยู่แล้ว

ซึ่งในคำให้การจำเลยนี้ หากสารภาพ ก็ต้องบรรยายให้ศาลเห็นใจ หากมีภาระ หรือมีความดีความชอบ ทำประโยชน์ให้แก่สังคม ก็แนบหลักฐานประกอบไป

แต่ถ้าสู้คดี ก็สามารถให้การ "ปฎิเสธลอย" ได้ โดยทำง่ายๆ เช่น "จำเลยไม่ได้กระทำความผิดตามที่โจทก์ฟ้อง ขอศาลได้โปรดยกฟ้องและปล่อยตัวจำเลยไป" และลงท้ายว่า "ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด"  เท่านี้ นำไปยื่นได้เลย

เมื่อเข้าห้องพิจารณาศาลก็จะถามรายละเอียดอีกเล็กน้อย แล้วก็สู้กันไป

ส่วนจะโดนจำคุกหรือไม่นั้น ต้องดูว่าพนักงานอัยการบรรยายในคำฟ้องว่าอย่างไร ถ้าบรรยายว่าเราเป็นผู้กระทำผิดซ้ำซาก อย่างนี้ไม่น่ารอดครับ แต่ถ้าไม่ได้บรรยายไว้ ก็อาจจะรอลงอาญาก็ได้ครับ

แต่ที่ตอบได้แน่ๆคือ ในการพิพากษาของศาล ต้องมีค่าปรับแน่นอน ส่วนจะเท่าใหร่นั้น ก็อยู่ที่จะสู้หรือรับสารภาพ หากรับสารภาพก็ลดให้กึ่งหนึ่ง

แต่ทนายคิดว่ายอมเสียเงินจ้างทนายให้ทำให้เถอะ คงไม่มากเท่าใหร่ หรือจะไปยื่นคำร้องขอให้ทนายอาสาที่มีอยู่ประจำทุกศาลให้ช่วยเหลือก็ได้ครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด

ประมาณนี้

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.