29/03/24 - 08:39 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 2177 ครั้ง)

test

• Newbie
  • *
ขอความช่วยเหลือครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 07:21:54 pm »
ผมทำงาน(สัญญาปกติ)ได้ประมาณ 10 เดือน นายจ้างก็ให้เซ็นสัญญาเป็นแบบรายปี(สัญญาใหม่) ทีนี้หลังจากเซ็นสัญญาใหม่ได้ 2 เดือน หากว่านายจ้างจะเลิกจ้างตัวนายจ้างจะต้องจ่ายค่าชดเชยเป็นเท่าไหรครับ

เนื่องจากถ้านับจำนวนที่ผมทำงานที่นี้จริงๆ คือ 1ปี(10 เดือน(สัญญาปกติ) + 2 เดือน(สัญญารายปี))แต่ในสัญญาใหม่ ผมทำไปได้แค่ 2 เดือน

แล้วในกรณีที่นายจ้างจ่ายแค่ 1 เดือน ผมสามารถฟ้องร้องอะไรได้ไหมครับ หรือทำอะไรไม่ได้เลยเพราะนายจ้างมีลายลักษณ์อักษรเป็นหลักฐานจากใบสัญญา

ณ ตอนเซ็นสัญญาผมได้ถาม hr แล้วว่า อายุการทำงานยังเหมือนเดิมไหม hr บอกว่าใช่นับต่อจากของเดิมเลย
ปัจจุบันนายจ้างเปลี่ยน hr แล้ว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 02:56:16 pm »
ถามมาว่า เดิมทำสัญญาแบบไม่กำหนดระยะเวลา แล้วมาเปลี่ยนเป็นสัญญาปีต่อปี หากเลิกจ้างจะได้ค่าชดเชยมั๊ย ได้เท่าใหร่

ซึ่งคำตอบ ก็อยู่ในคำถามแล้วนะครับ...อิอิ ;D ;D

อย่างนี้ครับ...ไม่ว่าจะเป็นรายวัน รายปี หรือรายหลายปี ก็ตาม การนับอายุงาน ให้นับตามเวลาที่ทำงานจริง ซึ่งกรณีที่ถามนี้ เดิมทำมา ๑๐ เดิอน แล้วมาเปลี่ยนเป็นรายปี ทำต่อมาอีก ๒ เดือน รวมเป็น ๑๒ เดือน ดังนั้น หากนายจ้างเลิกจ้างก็ต้องจ่ายค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ (๑) โดยคำนวนตามอายุงาน ๑ ปี ซึ่งจะได้ค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างสุดท้าย ๓๐ วัน หรือ ๑ เดือน

แต่ถ้าทำงานต่อไปอีก ๑ วัน เป็น ๑ ปี กับอีก ๑ วัน ทีนี้ค่าชดเชยจะเปลี่ยน จาก ๓๐ วัน เป็น ๙๐ วัน หรือ ๓ เดือนล่ะครับ

เอาเป็นว่าหากถูกเลิกจ้างแล้วนายจ้างไม่จ่ายเงินค่าชดเชย ก็ให้ไปร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน ณ สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในพื้นที่ที่เราทำงานอยู่ได้เลยครับ...ไม่ยาก

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.