29/03/24 - 00:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาจ้าง  (อ่าน 2788 ครั้ง)

Balapha

• Newbie
  • *
สัญญาจ้าง
« เมื่อ: มกราคม 19, 2021, 08:38:53 am »
สวัสดีครับ พอดีผมมีเรื่องสงสัยครับ ผมสมัครงานกับบริษัทๆนึง เป็นสัญญาจ้างแบบรายเดือนต่อสัญญาเดือนต่อเดือน ผมต้องการออกเพื่อเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ แต่พอติดต่อกับฝ่ายบุคคล เค้าบอกต้องแจ้งล้วงหน้าก่อน30วัน ผมสงสัยว่าในเมื่อสัญญาเป็นแบบเดือนต่อเดือนผมไม่ต่อก็ได้ไม่ใช่หรอครับเมื่อสัญญาหมดลง ขอบคุณครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สัญญาจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 08:47:25 am »
การจ้างงาน

"สัญญาจ้างย่อมสิ้นสุดลงเมื่อครบกำหนดระยะเวลาในสัญญาจ้างโดยมิต้องบอกกล่าวล่วงหน้า" ตาม พรบ.คุุ้มครองแรงงานฯ ม.17 วรรคแรก คุณก็เข้าใจถูกต้องแล้ว  แต่..นายจ้างและลูกจ้าง  ก็เสมือนญาติสนิท การจะลาจากกันก็ควรแจ้งล่วงหน้ากันตามสมควร ถ้ายึดหลักการของกฎหมายเป็นสำคัญ  อาจจะมีปัญหากับนายจ้างได้ จากกันด้วยดี น่าจะดีกว่า  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

Balapha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 03:52:48 pm »
ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 11:40:07 am »
ก่อนจะตอบแบบฟังธง ต้องกลับไปดูสัญญาก่อนว่า เป็นสัญญาจ้างที่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุดที่แน่นอนหรือไม่

หากไม่ใช่ก็จะต้องมีการบอกกล่าวล่วงหน้า รวมทั้งกรณีที่เราไม่ประสงค์จะทำงานกับนายจ้างอีกต่อไป ก็ควรจะแจ้งให้นายจ้างทราบล่วงหน้าเพื่อจะได้หาคนมาทำงานแทนเรา

แต่หากกำหนดระยะเวลาสิ้นสุดไว้ชัดเจนแล้ว ก็ไม่จำต้องบอกครับ ครบกำหนดเวลาดังกล่าวแล้ว ก็บอกนายจ้างไปว่า "นาย..ผมไม่ทำงานกับนายแล้วนะ"  แค่นี้ก็เก็บของกลับบ้านได้เลยครับ

ทนายพร.