18/04/24 - 07:07 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้วุฒิปลอมกศน ไปเรียนต่อ  (อ่าน 4547 ครั้ง)

Kalove

• Newbie
  • *
ใช้วุฒิปลอมกศน ไปเรียนต่อ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2021, 11:05:25 am »
สวัสดีค่ะ พอดีเมื่อปี57ได้ไปเรียนนอกระแบบและพบแล้วว่าเป็นวุฒิปลอมตรวจในระบบไม่เจอแล้วมหาลัยดำเนินการแจ้งความ
เจ้าพนักงานสอบสวนแจ้งว่าส่งสำนวนฟ้องศาลแล้ว เราต้องไปเสียค่าปรับชั้นในศาลค่ะ  :'(
แบบนี้ความผิดครั้งแรก สามารถรอลงอาญาไหมคะ หรือปรับอย่างเดียงคะ
เป็นไปตามเจ้าพนักงานแจ้งไหมคะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ใช้วุฒิปลอมกศน ไปเรียนต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 09:05:43 am »
ปลอมแปลงเอกสาร/ใช้เอกสารปลอม

ถ้ามีข้อเท็จจริง ตาม ปอ. ม.56 ม.78  อาจจะเป็นไปได้ที่ได้รับการรอการลงโทษไว้(รออาญา)...แต่จะให้ตอบแบบฟันธงว่า ศาลจะเพียงสั่งปรับ และให้รออาญาไว้ ดูจะเป็นคำตอบที่ไม่เหมาะสม น่าละอายใจ เพราะเป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ใช้วุฒิปลอมกศน ไปเรียนต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 11:37:00 am »
ก่อนที่จะตอบคำถาม ทนายต้องรู้ก่อนว่า วุฒิปลอม นั้น เรารู้หรือไม่ว่า เป็นวุฒิปลอม?

ถ้ารู้ว่าเป็นวุฒิปลอม ยังนำวุฒิฯนั้นไปใช้ประโยชน์ ก็ถือว่ามีความผิด

แต่ถ้าไม่รู้ และเชื่อโดยสนิทใจว่าเป็นของแท้จริง และตัวเราได้มีการไปศึกษาเล่าเรียนจริง ก็ไม่มีความผิด และยังสามารถไปเอาผิดคนที่ออกวุฒิการศึกษาให้เราอีกด้วย

ของผู้ถามเป็นแบบใหนครับ?

ถ้าแบบแรก ก็ควรรับสารภาพ อาจได้รับการปราณี ส่วนโทษจะหนักหรือไม่อยู่ที่ดุลพินิจของศาล แต่น่าจะไม่ถึงขั้นติดคุกหรอกครับ

รวมทั้งใครที่ไปทำใบขับขี่ปลอมด้วยนะครับ ให้เตรียมเงินค่าปรับไว้เลย ๕ หมื่นมีแน่... ;D ;D ;D

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.