29/03/24 - 15:38 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกัญชาค่ะ  (อ่าน 5074 ครั้ง)

วิภาลัย โคมทอง

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องกัญชาค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2021, 04:02:13 pm »
ในกรณีที่แฟนปลูกกัญชาไว้1ต้น ตอนนี้โดนจับไปที่ส.น.จะลงหมายศาลว่าอะไรคะ จำคุกกี่ปีคะ ขอบคุณค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องกัญชาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 04:15:48 am »
กัญชา

ก็ต้องถามนายร้อยเวรเจ้าของคดีว่า  ถูกตั้งข้อหาอะไร..ตามข้อเท็จจริง..ถ้าปลูกต้นกัญชา   อาจจะ...ถูกตั้งข้อหา ผลิต  จะมีโทษจำคุก 2-15 ปี ปรับ สองแสนบาทถึง หนึ่งล้านห้าแสนบาท ( ม.75 วรรค 1) ควรให้การรับสารภาพแต่แรก   ในเมื่อมีปริมาณเพียงเล็กน้อย  ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา...

วิภาลัย โคมทอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 03:14:19 pm »
เค้าให้ประกันตัวได้5,000บาทค่ะ ของกลางมีลำต้นกัญชากับใบรวมประมาณ15-20กรัมได้ค่ะ แต่ทางเราไม่มีเงินประกันตัว ต้องรอศาลพิพากษาอีกทีใช่ไหมคะ แล้วถ้าศาลพิพากษาจำคุก2ปีจะสามารถไปประกันตัวภายหลังได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 03:16:49 pm โดย วิภาลัย โคมทอง »

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 08:46:19 am »
ขั้นตอนการดำเนินคดี

ถ้าไม่มีเงินประกันตัว(ขอปล่อยตัวชั่วคราว) ก็คงนำไปฝากขังที่เรือนจำ นัดละประมาณ 12 วัน  เมื่อมีการขึ้นศาล  ถ้าให้การรับสารภาพ  ขั้นตอนการสืบพยานคงไม่ยุ่งยากอะไร อาจมีการสืบพยายฝ่ายโจทก์ (อัยการ) เพื่อยืนยันว่ามีการทำผิดจริง ศาลอาจจะมีคำพิพากษาคดีในวันนั้นได้  หรือในนัดต่อไป (เป็นเรื่องการปฏิบัติงาน คงไปกำหนดเวลาชัดเจนไม่ได้) ถ้าไม่มีการขอประกันตัว ก็คงนำไปฝากขังอีก....เมื่อมีคำพิพากษาออกมา  เช่นให้ลงโทษจำคุก  2 ปี  ก็มีช่องทางขอปล่อยตัวคราว(ประกันตัว) เพื่อขอยื่นอุทธรณ์ได้...ความเห็น...ถ้าให้การรับสารภาพแต่แรก  อาจจะโชคดี ไม่ถูกจำคุกก็ได้  เพราะมีปริมาณเพียงเล็กน้อย....ควรจะมีทนายความช่วยเหลือ อย่างจริงจัง  ทนายขอแรงที่ปฏิบัติหน้าที่ในศาล  น่าจะให้ความช่วยเหลือได้ ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 11:25:04 am »
ต้นใหญ่มั๊ยครับ ออกช่อดอกเเล้วหรือยัง ;D ;D

ของกลางไม่เกิน ๒๐ กรัม

เตรียมเงินไปเลยครับ ๕๐,๐๐๐.- บาท เป็นค่าปรับ ส่วนโทษจำคุกนั้น น่าจะรอลงอาญา

แต่ก็อยู่ที่ดุลพินิจศาลนะครับ

ส่วนการประกันตัว ถ้าไม่มีเงินก็ยื่นคำร้องขอสาบานตนกับขอติดกำไร EM ก็ได้ครับ ไปติดต่อที่ประชาสัมพันธ์ ทุกศาลได้เลยครับ

ทนายพร.

Yaw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2021, 03:37:53 pm »
แฟนเพิ่งปล่อยคดีขับเสพ ปี60
สู้คดี ปี63คาดว่าจำหน่ายยาบ้า (ไม่มียาไม่เบอร์แบงค์)สู้คดีอยู่ เมื่อวันที่29กันยายน ที่ผ่านมา ตำรวจได้มาค้นที่บ้านอีก เจอต้นกัญชาขนาด8ซม.แฟนโดนข้อหา ผลิตกัญชาไว้ในครอบครอง1ต้น #สอบถามว่าถ้าขึ้นศาลจะติดไหมคะ #เสียค่าปรับเท่าไร