29/03/24 - 05:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้รายงานตัวที่คุมประพฤติเป็นปีแล้วถ้าไปตอนนี้โดนจับไหมครับ  (อ่าน 2263 ครั้ง)

Nattawut

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ไม่ได้รายงานตัวที่คุมประพฤติเป็นปีแล้วถ้าไปตอนนี้โดนจับไหมครับ แล้วขอรายงานตัวไหมได้ไหมครับ

มโนธรรม

• Full Member
โทรฯ สอบถาม สนง.คุมประพฤติ จะได้ข้อมูลที่ชัดเจนที่สุด...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
แล้วทำไม่ไม่ไปรายงานตัวตามกำหนดล่ะคร๊าบบบบบบ  :P :-\

เอาเป็นว่า แนะนำให้ญาติไปที่ศาล โดยไปตรวจสอบสถานะคดีที่คอมพิวเตอร์ ที่ตั้งบริการประชาชนอยู่ในศาลนั่นแหละ ลองไปค้นข้อมูลดูว่า ศาลได้ออกหมายจับไปหรือยัง โดยในการสืบค้นต้องรู้หมายเลขคดีดำ คดีแดงด้วยนะครับ

ถ้าตรวจสอบแล้วไม่พบข้อมูลการออกหมายจับ ก็ให้ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ สนง.คุมประพฤติ ว่าจะดำเนินการอย่างไรก็ได้บ้าง แต่ก็ควรจะเข้าไปคุยกับเค้าโดยเร็วนะครับ เพราะถ้าไม่ไป หมายแดงก็จะติดตัวเราไปจนวันตายล่ะครับ

หรือถ้าตรวจแล้วพบว่าศาลออกหมายจับแล้ว ก็ควรจะเดินไปแจ้งเจ้าหน้าที่ศาลว่า เรามามอบตัว และให้การไปว่าเหตุใดเราถึงไม่ไปรายงานตัว ศาลก็คงจะปราณีด้วยเห็นว่าเรามามอบตัวนั่นเอง

ประมาณนี้ครับ

ทนายพร.