29/03/24 - 18:47 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างไม่จ่ายเงิดชดเชย  (อ่าน 2321 ครั้ง)

Yoyo1999

• Newbie
  • *
นายจ้างไม่จ่ายเงิดชดเชย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2021, 08:14:37 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะคะ ทำงานร้านเสริมสวยมาได้1ปีแล้วค่ะเกิดปัญหาทะเลาะกับผู้จัดการขึ้น
ผู้จัดการให้ใบเตือนใบแรกและหลังจากนั้น1เดือนก็ได้ให้จดหมายไล่ออกก่อนวันไล่ออกจริงแค่3วัน โดยได้เซ็นต์ลายเซ็นต์ปลอมของเจ้าของร้านขึ้นมา แต่พอสุดท้ายคุยกับเจ้าของร้านแล้วไปๆมาๆ เค้าก็ตกลงไล่เราออกตามความเห็นผู้จัดการเพราะเนื่องด้วยร้านแบกรับค่าใช้จ่ายไม่ไหวได้รายได้น้อยลงเพราะโควิดโดยไม่จ่ายเงินชดเชยเราอ้างว่าผู้จัดการเคยได้ให้ใบเตือนไปแล้ว แบบนี้เราสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างคะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: นายจ้างไม่จ่ายเงิดชดเชย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 11:30:54 am »
การเลิกจ้าง

ถ้าไม่มีความผิด  นายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชย 90 วัน(ทำงานครบหนึ่งปี ตาม ม.118(2) เบื้องต้นใช้การเจรจา  ถ้าไม่ได้ผล  ก็ฟ้องศาลแรงงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: นายจ้างไม่จ่ายเงิดชดเชย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 10:55:03 am »
เท่าที่อ่าน คงไม่ใช่กรณีกระทำผิดซ้ำคำเตือนมั๊ง

แต่ถ้าข้อเท็จจริงมีว่า ในความผิดครั้งแรก นายจ้างได้ให้ใบเตือน ด้วยข้อหาอะไรก็แล้วแต่ ซึ่งเราก็ยอมรับใบเตือนนั้น ต่อมาเราทำผิดซ้ำในข้อหาเดิมอีก กรณีเช่นนี้ นายจ้างสามารถเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยได้ตาม มาตรา ๑๑๙ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑

แต่ถ้านายจ้างอ้างเหตุโควิด หรือสถานการณ์ทางเศรษฐกิจ โดยมิใช่ความผิดของเรา ก็มีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยตามอายุงานตามที่กำหนดไว้ในมาตรา ๑๑๘ รวมทั้งหากการเลิกจ้างนั้น ไม่มีการบอกกล่าวล่วงหน้า ก็มีสิทธิได้รับสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าอีกด้วย

ก็ลองคุยกับนายจ้างดู หากคุยไม่ได้ ก็ให้ไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ในพื้นที่ที่ลูกจ้างทำงานอยู่ครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.