29/03/24 - 21:53 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดีกัญชา  (อ่าน 8000 ครั้ง)

Nithiphat

• Newbie
  • *
คดีกัญชา
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2021, 09:58:10 pm »
อยากสอบถาม พอดีโดนจับกัญชา 8กิโกกรัม แล้วตั้งข้อหาว่า มีกัญชาไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายและพยามจำหน่าย
จากที่ศึกษาไม่เกิน10กิโลกรัม ไม่ถือว่าจำหน่าย ที่อยากสอบถามคือ เราสามารถสู้คดีให้เหลือแค่ครอบครองได้ไหมครับ
หรือคดีจะออกไปในทิศทางไหน แล้วตอนโดนจับยืมรถคนอื่นไปสามารถให้เจ้าของรถไปเอารถออกได้ไหมครีบ ยื่นคำร้องได้ไหมครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: คดีกัญชา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 04:06:07 am »
ยาเสพติดประเภท 5 (กัญชา)

จะครอบครองเพื่อจำหน่าย  หรือเพียงครอบครอง  เป็นปัญหาข้อเท็จจริง  ก็ต้องหาพยานหลักฐานมานำสืบ เพื่อให้เห็นจริงตามที่อ้าง  คงต้องว่ากันหลายยก  ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ตามที่กล่าวอ้าง  อาจต้องรับโทษเต็ม  เข้าทำนองสู้ติดแน่  แพ้ติดนาน....ตามความเห็น   การให้การรับสารภาพแต่แรก  น่าจะมีประโยชน์มากกว่า เพราะอัตราโทษก็ไม่แตกต่างกันมากมายนัก  การรับสารภาพย่อมเป็นเหตุบรรเทาโทษ ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา....ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ข้อมูล  ตาม พรบ.ยาเสพติดฯ

- การครอบครอง  มีโทษจำคุก ไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท...(ม.76 วรรค 1)
  -การครอบครองเพื่อจำหน่าย(ไม่เกิน 10 กก.) มีโทษจำคุก 2-10 ปี ปรับ สี่หมื่นบาทถึงสองแสนบาท...(ม.76/1 วรรค1)

KWanchai70

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 02:28:14 pm »
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ กัญชาที่บอกถูกกฏหมายเนี้ย มันจริงหรือป่าวครับ

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 05:38:54 pm »
กัญชา (ยาเสพติดประเภท 5)

ก็มีข้อมูลที่ทำให้ ประชาชนทั่วไป เข้าใจผิด หรือเข้าใจคลาดเคลื่อน  ในเรื่องกัญชา   อาจเข้าใจว่า สามารถปลูกได้อย่างเสรี หรือครอบครองได้ โดย ไม่มีความผิด  แต่ในความเป็นจริงแม้จะอนุญาตให้ปลูกได้ หรือครอบครองได้ แต่ก็มีเงื่อนเงื่อนไข  มากมายพอสมควร ต้องศึกษาเรื่องนี้ให้รอบคอบก่อน....ขอแนะนำให้ไปอ่านรายละเอียด พรบ.ยาเสพติดให้โทษ (ฉบับที่ 7) พ.ศ.2562 คงพอจะเข้าใจได้...ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 11:07:52 am »
จะถูกตั้งข้อหา ครอบครองเพื่อจำหน่าย หรือครอบครองเฉยๆ นั้น ต้องพิจารณาจากข้อเท็จจริงที่ปรากฎนะครับ

เช่น อาจจะถูกล่อซื้อ เพียง ๒ กิโลกรัม กรณีเช่นนี้ก็จะถูกตั้งข้อหาครอบครอบเพื่อจำหน่ายแล้วล่ะครับ ไม่จำต้องดูว่ามีกัญชาทั้งหมดกี่กิโลกรัม

ในความหมายของการ "จำหน่าย" ตามกฎหมายนั้น ไม่ได้หมายความเพียงว่า เอาเงินไปแลกของเท่านั้น อาจจะเป็นการแจกจ่าย ให้ฟรี แลก หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มีการส่งมอบให้กับผู้อื่นไปโดยจะมีค่าตอบแทนหรือไม่มีค่าตอบแทน ก็ถือว่าเป็นจำหน่ายทั้งนั้นนะครับ

เมื่อรู้ดังนี้แล้ว ก็ลองเทียบกับกรณีของผู้ถามว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร

หากผิดจริงก็รับสารภาพ โทษคงไม่มากนัก

ส่วนการจะปลูกกัญชาเสรี นั้น ขณะนี้ยังทำไม่ได้นะครับ หากจะปลูกต้องขึ้นทะเบียนกับกระทรวงสาธารณสุขเสียก่อน หรืออาจจะรวมตัวกันจัดตั้ง "วิสาหกิจชุมชน" (รวมตัวกันไม่น้อยกว่า ๗ คน เพิ่อทำกิจกรรมร่วมกัน ซึ่งสามารถหาข้อมูลได้ใน Google) เพื่อดำเนินการทำเรื่องขอปลูกและขายได้ครับ เห็นว่า ช่อดอกโลละ ๕ หมื่นเลยนะ หรือจะเป็นใบนี่เห็นว่า รับซื้อโลละ หมื่นห้าเชียว  สายเขียวต้องเร่งแล้วครับ ;D ;D ;D

ทนายพร.