28/03/24 - 21:18 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานเจ็บป่วยสะสมจากงานที่ทำ  (อ่าน 2207 ครั้ง)

Lion123

• Newbie
  • *
พนักงานเจ็บป่วยสะสมจากงานที่ทำ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 12:45:16 pm »
สวัสดีค่ะ

หากพนักงานทำงานกับร้านค้าที่จดทะเบียนบริษัท
ทำมานานมีสิทธิ์ประกันสังคมนับสิบปี
แต่ระหว่างที่ทำต้องยกแบกของต่อเนื่องมาตลอดจนปวดหลัง
ปัจจุบันยังเจ็บปวดแต่ไปทำงานตามปกติ ยังไม่เคยลาไปพบแพทย์
แบบนี้พนักงานจะมีสิทธิ์ใช้ประกันสังคมหาหมอต่อเนื่องได้ไหมครับ และนายจ้าง
ต้องรับผิดชอบอะไรบ้างครับ นายจ้างมีบอกให้ไม่ต้องคอยยกทำอยู่คนเดียว
แต่หลายกรณีที่ไม่มีคนช่วย จึงต้องทำเพราะจำเป็นครับ กรณีนี้ถือเป็นการเจ็บ
ป่วยสะสมจากการทำงานมั้ยหรอครับ ขอบคุณครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: พนักงานเจ็บป่วยสะสมจากงานที่ทำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 11:32:03 am »
เงินทดแทน
  ใช้การเจรจา   ไม่ได้ผล ก็ฟ้องศาลแรงงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: พนักงานเจ็บป่วยสะสมจากงานที่ทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 10:48:53 am »
หากทำงานให้นายจ้าง แม้ช่วงระยะเวลาไม่นาน และได้รับบาดเจ็บ เจ็บป่วย หรือตาย จากการทำงาน ย่อมได้รับความคุ้มครองตามพระราชบัญญัติกองทุนเงินทดแทน พ.ศ.๒๕๓๗

ดังนั้น เมื่อสงสัยว่าอาการเจ็บป่วยที่เกิดขึ้นจากการทำงานหรือไม่ ให้ไปทำงานรักษาและให้แพทย์ "อาชีวเวชศาสตร์" ตรวจวินิจฉัยว่า อาการที่ตรวจพบนั้น เกิดจากสาเหตุใด หากเนื่องจากการทำงานก็จะได้ทำงานรักษากับกองทุนเงินทดแทนตามระเบียบต่อไปครับ

ไปหาหมอให้ตรวจเถอะครับ หากเป็นมากจะแย่เอานะครับ และหากนายจ้างมีคุณธรรมก็คงจะเข้าใจ และอาจมอบหมายงานที่ไม่ส่งผลกระทบให้คุณทำในตำแหน่งหน้าที่อื่นต่อไป

เอาใจช่วย ขอให้หายไวๆครับ

ทนายพร.