28/03/24 - 16:59 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: การเปล​ี่ยนสัญญาจ้างงาน  (อ่าน 2761 ครั้ง)

Sanya yaowanit

• Newbie
  • *
การเปล​ี่ยนสัญญาจ้างงาน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 11:21:16 pm »
สวัสดี​ครับ
  คือผมอยากทราบเรื่องของการเปลี่ยนสัญญาจ้างครับ
 ว่าด้วยผมทำงานเป็นรถร่วมขนส่งกับทางต้นสังกัด แต่แรกเริ่มงานได้ใช้ชื่อทำสัญญากับทางต้นสังกัดเป็นชื่อญาติซึ่งทำงานกับนายจ้างคนเดียวกัน และชื่อบัญชีธนาคารการรับค่าจ้างก็เป็นชื่อของญาติด้้้ว​ยเช่นกัน​ แต่ผมต้องการที่จะเปลี่ยนบัญชีธนาคารที่รับเงินค้าจ้างให้มาเป็นบัญชีส่วนตัวผมจะสามารถทำได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนสัญญาจ้างก่อน, หรือต้องทำสัญญาจ้างใหม่ครับ อยากทราบว่าพอจะสามารถทำได้ไหมครับ  ขอบคุณ​ครับ :) :)

มโนธรรม

• Full Member
Re: การเปล​ี่ยนสัญญาจ้างงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 02:32:07 pm »
การเปลี่ยนแปลงสัญญา

หลักการ...สามารถเปลี่ยนแปลงสัญญาได้เสมอ  แต่ต้องเจรจากับคู่สัญญาให้เข้าใจตรงกัน...แนวทางปฏิบัติก็ต้องไปเจรจากับคู่สัญญา  เพื่อขอเปลี่ยนแปลงสัญญา...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเปล​ี่ยนสัญญาจ้างงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 11:21:33 am »
เราทำงานแต่เงินไปเข้าบัญชีญาติ  อยากเปลี่ยนบัญชี ทำงัย?? ถามมางี้

ก็ตอบว่า อย่างแรกไปเปิดบัญชีเป็นชื่อเรา  แล้วก็ไปแจ้งนายจ้างว่า ต่อไปให้โอนเงินมาที่บัญชีนี้นะครับ พร้อมกับส่งสำเนาบัญชีของเราให้นายจ้างไป ไม่น่าจะยากนะ  ลองทำดูครับ

และไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยนสัญญา หรืออะไรทั้งนั้น เพราะถึงแม้ว่าจะเป็นสัญญาเดิม การที่นายจ้างให้เราทำงานก็ถือว่าเป็นการจ้างงานกันโดย "ปริยาย" ซึ่งกฎหมายก็ไม่ได้กำหนดว่าในการจ้างงานนั้นจะต้องจัดทำสัญญาเป็นหนังสือเท่านั้น แม้จ้างกันด้วยวาจา ก็สามารถบังคับได้ครับ

ได้ไม่ได้อย่างไร เล่าให้ฟังด้วยนะครับ ;D ;D

ทนายพร.