29/03/24 - 00:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยโดนคดีเสพขับปี60รอลงอาญา2ปีแล้วมาโดนจับต้นกระท่อมหนักประมาณ5. ก.ก  (อ่าน 3438 ครั้ง)

DECHA

• Newbie
  • *
ทนายคิดว่าศาลจะให้เสียค่าปรับหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ รอลงอาญานี้ครบกำหนดแล้วครับ. รายงานตัวคุมประพฤติ ครบ

มโนธรรม

• Full Member
ยาเสพติด

การกระทำผิดซ้ำภายใน 5 ปี คงต้องรับโทษเพิ่มกึ่งหนึ่งของโทษที่ลงภายหลัง ( ม.97)...บอกไม่ชัดเจนว่า ถูกตั้งข้อหาอะไร...ถ้าเป็นข้อหาครอบครอง เพื่อจำหน่าย ไม่เกิน 10 กก. จำคุก 2 ปี ปรับ 40,000  (ม.76/1 วรรค 3)...ถ้าเป็นข้อหา ครอบครอง.. จำคุก  1 ปี ปรับ 20,000  บาท(76 วรรค 2)...ส่วนการลงโทษของศาล  ก็คงยากจะคาดเดาได้ เพราะเป็นดุลพินิจของศาลเท่านั้น  ประกอบกับเคยต้องคดีมาไม่เกิน 5 ปี คงมีปัญหาไม่น้อย...การรับสารภาพ คงช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้น อาจจะโชคดีไม่ต้องถูกจำคุกก็ได้(เป็นความเห็นเท่านั้น)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถูกจับฐานครอบครองพืชกระท่อม น้ำหนัก ๕ กิโลกรัม

พืชกระท่อมถือเป็นยาเสพติดประเภท ๕ ซึ่งโทษไม่หนักเท่าใหร่ และปริมาณก็ไม่ถึงเกณฑ์

ถ้าเป็นความเห็นคิดว่า น่าจะรอลงอาญานะครับ เพราะโทษคดีก่อนเป็นขับเสพ
แต่ก็เป็นเพียงความเห็นเท่าที่เคยมีประสบการณ์ในการทำคดีมานะครับ

ส่วนข้อเท็จจริงจะเหมือนกันหรือไม่ จะเป็นปัจจัยหลักในการที่ศาลจะใช้ดุลพินิจในการตัดสินลงโทษในแต่ละคดีครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Manita tamprasee@gmail.co

• Newbie
  • *
ขอสอบถามค่ะ แฟนโดนจับ มียาไว้เสพ  โดนครั้งที่2. ศาลจะมีโทษจำคุกไหมค่ะ เพราะ ตอนยื่นประกันที่คุมประพฤษ ไม่เสียเงินค่ะ เพราะอะไรค่ะ หรือ คุมประพฤษนัดไปฟังศาลอีก 2 อาทิตย์  อีก 3 เดือนแฟนจะไปทหาร จะมีโทษจำคุกไหมค่ะ. หรือไปบำบัด