16/04/24 - 21:06 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: การโอนหุ้น  (อ่าน 2423 ครั้ง)

พิมพ์พา

• Newbie
  • *
การโอนหุ้น
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 09:10:44 pm »
โอนหุ้นสามัญระบุชื่อตนให้แก่บุคคลอื่นโดยทำเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้โอนและผู้รับโอนและได้แถลงหมายเลขหุ้นที่โอนต่อมาได้นำหนังสือหุ้นไปที่บริษัทให้กรรมการจดแจ้งชื่อผู้โอนลงในสมุดทะเบียนผู้ถือหุ้นและออกใบหุ้นใหม่ให้ซึ่งกรรมการแต่ทำตามความประสงค์โดยได้โรงแรมมีชื่อเป็นพยานในหนังสือโอนหุ้นต่อมาเจ้าหนี้ของผู้โอนทราบข้อเท็จจริงว่าตนถูกเอาเปรียบอยากทราบว่าต้องทำยังไง เป็นการโอนที่ชอบด้วยกฎหมายไหม

มโนธรรม

• Full Member
Re: การโอนหุ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 02:19:56 pm »
การโอนหุ้น

ตามข้อเท็จจริง  ก็ไม่ค่อยชัดเจน...ตามที่เข้าใจจากที่เล่ามา  มีผู้โอนหุ้นให้  แต่ผู้โอนเป็นลูกหนี้ของเจ้าหนี้คนหนึ่ง  (เข้าใจแบบนี้นะครับ)  ถ้าการโอนหุ้น ทำให้เจ้าหนี้เสียเปรียบ  เขาก็มีสิทธิ์ร้องให้เพิกถอนการโอน เพราะเป็นการฉ้อฉล ทำให้เจ้าหนี้เสียเปรียบ  และอาจจะ...มีความผิดฐาน โกงเจ้าหนี้ได้

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: การโอนหุ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2021, 05:14:55 pm »
ถ้าเป็นการโอนโดยเจตนาไม่สุจริต ย่อมไม่ได้รับการคุ้มครอง และอาจมีโทษฐานโกงเจ้าหนี้ได้

และคำถามก็น่าสงสัยตรงที่ว่า "ต่อมาเจ้าหนี้ของผู้โอนทราบข้อเท็จจริงว่าตนถูกเอาเปรียบ" นี้ต้องขอคำอธิบายเพิ่มแล้วล่ะครับว่าเอาเปรียบอย่างไร เพราะจะเป็นเนื้อหาในการตอบคำถามนี้

เอาเป็นว่าอธิบายและถามเข้ามาใหม่นะครับ

ทนายพร.