28/03/24 - 20:07 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารายงานตัวครบทุกครั้้งจะต้องติดคุกอีกไหม๊ค่ะ  (อ่าน 13167 ครั้ง)

Anintita26

• Newbie
  • *
อยากสอบถามคุณทนายค่ะ หนูเคยถูกจับคดียาเสพติดค่ะ มียาบ้าในครอบครอง 4 เม็ด รอบแรกประกันตัวออกมาแล้ว แล้วไม่ได้ไปรายงานตััวเลยก็เลยโดนหมายเรียกตัวไปขึ้นศาลอีกรอบ ศาลตัดสิน ให้จำคุก 6 เดือน ประกันตีวอีก 12000 บาท และบำเพ็ญประโยชน์ 12 ชั่วโมงค่ะ รอบนี้ไปรายงานตัวทุกครั้ง ไม่เคยขาด บำเพ็ญประโยชน์ครบ ไม่เคยตรวจเจอ ฉี่ม่วงทุกครั้งที่รายงานตัว แต่ครั้งนี้กังวัลว่า เหลือการรายงานตัวอีก 1 ครั้งจะครบค่ะ ถ้ารายงานตัวครบรอบนี้แล้ว หนูจะหลุดคดีหรือ ต้องจำคุกต่อ อีก 6 เดือนเหมือนที่เขียนไว้ในใบรายงานตัวค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
การคุมประพฤติ

แม้ศาลให้จำคุก  แต่ให้มีการไปรายงานตัว  น่าจะเป็นไปตาม ปอ.ม.56 (สรุปคือ ให้โอกาส  กลับตนเป็นคนดี  แต่ให้คุมประพฤติ และรายงานตัวตามกำหนด)  ถ้าทำตามเงื่อนไข ครบถ้วน ไม่น่าจะถูกจำคุกอีก...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ที่เล่ามาว่า ที่ศาลตัดสินจำคุก ๖ เดือน ประกันตัวอีก ๑๒,๐๐๐.- นี่ น่าจะบอกไม่หมดนะ

เพราะถ้าให้เดา คงจะประมาณว่า ศาลมีคำพิพากษาให้จำคุก ๑ ปี ปรับ ๒๔,๐๐๐.- บาท รับสารภาพ ลดโทษให้กึ่งหนึ่งตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๗๘ คงจำคุก ๖ เดือน ปรับ ๑๒,๐๐๐.- เมื่อไม่ปรากฎว่าจำเลยเคยต้องโทษมาก่อน ประกอบกับให้โอกาสจำเลยกลับตัวเป็นพลเมืองดี โทษอาญาให้รอไว้มีกำหนด ๒ ปี ให้คุมประพฤติ กับให้บำเพ็ญประโยชน์ ๑๒ ชั่วโมง หากไม่เสียค่าปรับให้จัดการตามมาตรา ๓๐

ประมาณนี้มั๋ง

เอาเป็นว่า ถ้ารายงานตัวครบก็ไม่ติดคุกแล้วละครับ  ดังนั้นให้ไปรายงานตัวครั้งสุดท้ายตามกำหนดนัดนะครับ

แล้วก็อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดอีกนะครับ มันไม่ดี ไม่ดี ไม่ดี

ทนายพร.