20/04/24 - 14:35 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมกัน 16คน ไม่เคยมีคดี (เครียดมาก)  (อ่าน 2702 ครั้ง)

xxxbilly28

• Newbie
  • *
ร่วมกัน 16คน ไม่เคยมีคดี (เครียดมาก)
« เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 01:15:16 am »
สวัสดีครับ ตอนนี้โดนคดีร่วมกันจำหน่ายครับ 16คน ยาอี 5 เม็ด เค 4ถุง(รวมน้ำหนักชั่ง 2.33กรัม) + พรก ฉุกเฉิน
แต่ใช้ในการเสพแต่ในสำนวนตีไปว่าครอบครองเพื่อจำหน่าย ไม่เคยมีคดีอะไรมาก่อนเลย ตอนนี้ต้องรับคนเดียวเพื่อคนอื่นรอด หรือว่าต้องพูดว่ารับว่าเสพแต่ไม่รับว่าจำหน่าย(ทุกคน) แล้วต้องใช้ทนายไหมครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงประกันตัวชั่วคราว รอไปตามศาลเรียก อยากทราบว่าวันที่ศาลเรียกต้องพาทนายไปด้วยไหมว่า ไม่รับว่าจำหน่ายแต่รับว่าเสพ และเสียค่าปรับแทน อย่างไงปลอดภัยสุดที่จะไม่ติดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2021, 01:17:03 am โดย xxxbilly28 »

มโนธรรม

• Full Member
Re: ร่วมกัน 16คน ไม่เคยมีคดี (เครียดมาก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 11:39:02 am »
คดียาเสพติด

ถือเป็นคดีร้ายแรง  ควรมีทนายความช่วยเหลือ  เพื่อช่วยเหลือตรวจสอบในปัญหาข้อเท็จจริง และปัญหาข้อกฎหมาย อย่างจริงจัง การสอบถามในที่นี้ คงช่วยเหลือได้ไม่มากนัก...เพียงคำกล่าวที่ว่า ต้องการรับแทนคนอื่น ก็คิดผิดมหันต์แล้ว  เรื่องคดียาเสพติดไม่ใช่เรื่องล้อเล่น  จะมาแสดงตนเป็นวีรบุรุษ หรือหน่วยกล่้าตาย  คงไม่มีใครเขาสรรเสริญ  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

xxxbilly28

• Newbie
  • *
Re: ร่วมกัน 16คน ไม่เคยมีคดี (เครียดมาก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 03:39:07 pm »
ขอบคุณนะครับ แล้วถ้า16คน รับไปว่า 1เม็ดแบ่งเป็น4ส่วน แล้วเป็นของตัวเองอย่างละส่วน2ส่วนหละครับ แต่เพื่อนำมาเสพไม่ใช่นำมาเพื่อจำหน่าย แล้วเสียค่าปรับที่ศาล แบบนี้จะได้ไหมครับ (ประกันตัวชั่วคราวโดยสาบานต่อศาล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2021, 03:41:48 pm โดย xxxbilly28 »

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2021, 12:02:49 pm »
การขึ้นศาล

ก็ควรเบิกความตามข้อเท็จจริง  ไม่ปิดบัง  ส่วนการลงโทษอย่างไร เป็นดุลพินิจของศาล...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:06:02 pm »
ดูแล้วน่าจะเป็นมั่วสุมเสพยาเป็นแน่

เอาเป็นว่า หากยาที่พบนำมาเพื่อเสพจริงๆ ก็สามารถต่อสู้ได้ว่าเพื่อเสพ มิใช่จำหน่าย ซึ่งในการต่อสู้ในเรื่องนี้ถือเป็นงานยากของทนายนะครับ เพราะต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าซื้อมาเพื่อเสพจริงๆ ซึ่งคงต้องประชุมคดีกันเพื่อจัดเตรียมพยานหลักฐานล่ะครับ

เอาเป็นว่า หากคิดว่าคงไปต่อไม่ได้และทำความผิดจริงก็รับสารภาพ ก็จะได้รับความปราณีจากศาล ซึ่งทุกคนก็คงจะโดนโทษเหมือนๆกัน เว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่าไม่ได้เกี่ยวข้อง

ซึ่งในการพิจารณาโทษนั้น อยู่ที่ดุลพินิจของศาล แต่จะไม่ไห้ติดเลยนี่ต้องทำคำให้การสวยๆเลยนะครับ เช่น ผู้กระทำความผิดเป็นผู้โฉดเขลาเบาปัญญาตกอยู่ในความทุกข์อย่างสาหัส มีคุณความดีมาแต่ก่อน รู้สึกความผิดและพยายามบรรเทาผลร้ายแห่งความผิดนั้น ลุแก่โทษต่อเจ้าพนักงานหรือให้ความรู้แก่ศาลอันเป็นประโยชน์แก่การพิจารณา หรือเหตุอื่นที่ศาลเห็นว่ามีลักษณะทำนองเดียวกัน เป็นต้น

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.