29/03/24 - 06:18 am

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างหักเงินประกันแรกเข้า ทั้งที่เราไม่สมยอม (ไม่มีีสัญญาจ้า)​ง  (อ่าน 2720 ครั้ง)

Jjoumi2533

• Newbie
  • *
หนูรบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

พอดีทำงานอยู่ที่ บ.แห่งหนึ่งได้ประมาณ 2 เดือน (ล่าสุดออกแล้ว)
ตอนเข้ามาทำงาน นายจ้างมีการพูดด้วยวาจาต่างๆเกี่ยวกับ บ. และเรื่องเงิน (หักเงินแรกเข้า)​ ว่าจะหักเงินประกันแรกเข้าเดือนละ 1,500 (หักจนครบ 20,000 ถ้าจะลาออกต้องบอกล่วงหน้า 2 เดือน พููดด้วยวาจา ไม่มีสัญญ่)​เราตกลงว่่่าจะให้หักทั้งๆที่ไม่มีสัญญาอะไรให้เซ็นต์ พอเงินเดือนออกเดือนแรก นายจ้างยังไม่หัก แต่พอมาเดือนที่ 2 เราได้งานใหม่ เราลาออกบอกล่วงหน้า? 22วัน ไม่ครบ 1 เดือน ตามที่กฎหมายกำหนด พอเราแจ้งว่าจะลาออกเท่านั้น เงินเดือนออดงวดที่ 2 นายจ้างหักเงินประกันแรกเข้าไป 5,000 เราจะทำอย่างไรได้บ้างคะ หรือใช้เอกสารอะไรได้บ้าง ถ้าไปฟ้องกรมแรงงาน เราจะได้เงินส่วนที่เหลือคืนไหม และอีกข้อคือ หลังตัดวีคเงิินเดือนออกเรามีไปทำงานให้นายจ้างอีก? 6 วันให้หลัง ถ้านายจ้างไม่จ่ายเงินส่วนนี้ เราจะทำยังไงได้บ้างคะ // ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๑๐ ห้ามมิให้นายจ้างเรียกหลักประกัน เว้นแต่งานนั้นจะเกี่ยวกับเงิน

ดังนั้น ต้องถามตัวเราว่างานที่เราทำเกี่ยวกับอะไร? ทำหน้าที่อะไร?

แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อออกจากงานแล้ว นายจ้างมีหน้าที่คืนเงินประกันที่เรียกเก็บนั้นให้กับลูกจ้างนะครับ

รวมทั้งค่าจ้างที่ทำงานมาแล้วด้วย นายจ้างจะไม่จ่ายไม่ได้ครับ ผิดกฎหมาย

ทางแก้ในเรื่องนี้ก็คือไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน ในพื้นที่ที่เราทำงานอยู่ เพื่อให้พนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายเงินคืนให้เราต่อไป ไม่ยากครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.