29/03/24 - 14:57 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากให้คนติดยาออกจากคุก  (อ่าน 2714 ครั้ง)

Mild

• Newbie
  • *
ไม่อยากให้คนติดยาออกจากคุก
« เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 09:03:30 pm »
สัวสดีค่ะ พอดีบ้านแฟนมีคนติดยาอายุ22ปี ตอนเด็กๆประมาณ13-14เคยโดนจับไปบำบัดยามาแล้ว พอออกมาก็ทำตัวปกติ แต่..! ช่วงปีที่ผ่านมาจนถึงตอนนี้ มีอาการโมโหแรง ขู่ฆ่าคุณยาย และมีอาการโมโหหวัดเหวี่ยงใส่คนในครอบครัว คุณยายเขาเห็นตอนมีคนมาให้ยา บอกเขาว่าจะเอาตำรวจมาจับ เขาพูดว่าลองดูสิ ติดแปปเดียวเดี๋ยวก็ออก มีคนใหญ่คนโตประกันตัวเขา คุณพ่อคุณแม่เขาอยากให้จับไปเลยไม่อยากให้ออก เพราะเขาบอกถ้าเขาออกมาได้เขาจะเอาคืนทุกคนเลยค่ะ อยากถามว่าเรามีวิธีการอะไรบ้างค่ะ พอดีที่บ้านมีคนชราบางครั้งก็อยู่กับเขาเองคน เกรงว่าสักวันเขาเกิดอาการมาฆ่าคุณยายขึ้นมาอะค่ะ รบกวนช่วยด้วยหรือให้คำแนะนำทีนะคะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: ไม่อยากให้คนติดยาออกจากคุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2021, 11:58:16 am »
ปัญหาโลกแตก

ก็พอจะเข้าใจความรู้สึกของท่านผู้ถามว่า  มีความวิตกกังวลกับชีวิตสังคมรอบข้าง และพฤติกรรมของคนใกล้ชิด ที่ติดยา และมีพฤติกรรม ที่ไม่น่าไว้วางใจ อาจถูกทำร้าย ถูกข่มขู่ ถูกฆ่า ฯ  ซึ่งเรื่องแบบนี้ ก็มีวิธีการลงโทษ  ในรูปแบบต่างๆมากมาย  สุดท้ายก็คงได้รับการปล่อยตัว ออกสู่สังคม  ด้วยเหตุและปัจจัยตามกฎหมายมากมาย ซึ่งสุจริตชน ได้พบได้เห็น ก็ย่อมวิตกกังวล   อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้....สาธุชน  มีความจำเป็นต้องอยู่ร่วมโลก  กับคนบ้า คนเมา  คนติดยา   นักเลงหัวไม้ ฯ    ก็ต้องฝึกวิชาการเอาตัวไปวันๆ เข้าทำนองรู้หลบเป็นปีก รู้หลีกเป็นหาง มีคำกล่าวของผู้สันทัดกรณีไว้  ว่า  "ผู้ดีเดินตรอก  ขี้ครอกเดินถนน" หรือ "กระเบื้องเฟื่องฟูลอย  น้ำเต้าน้อยจะถอยจม"  ก็สรุปง่ายๆ ก็คือ คนดี ต้องคอยหลบๆซ่อนๆ ตามซอกตามมุม เพื่อเอาตัวรอด   ส่วนคนชั่วเดินกร่างในสังคม ไม่มีใครอยากเข้าไปยุ่งเกี่ยว ให้ต้องเปลืองตัว  ก็เห็นประจักษ์กันมากมายในสังคมปัจจุบัน  ที่ขึ้นหัวข้อว่า "ปัญหาโลกแตก"  เพราะเป็นเรื่องที่แก้ไขได้ลำบาก  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไม่อยากให้คนติดยาออกจากคุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 12:09:34 pm »
ตั้งแต่ตอบคำถามมา มีคำถามนี้แหละที่ทนายไม่มีคำตอบให้

และก็เข้าใจหัวอกผู้ถามเป็นอย่างดีว่ารู้สึกอย่างไร

เอาเป็นว่า คงต้องประคองสถานการณ์ให้ทุกคนปลอดภัยก็แล้วกันนะครับ เพราะอย่างไรเสียก็คือญาติกัน

ยิ้มไว้นะครับ คิดซะว่าเป็นบททดสอบของสวรรค์ ถ้าก้าวข้ามครั้งนี้ไปได้ สิ่งที่รออยู่ข้างหน้าก็เป็นเรื่องเล็กแล้วครับ

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.