29/03/24 - 22:27 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม​คดียาเสพติด70เม็ด  (อ่าน 4274 ครั้ง)

สุชาวดี

• Newbie
  • *
สอบถาม​คดียาเสพติด70เม็ด
« เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 07:39:40 pm »
แฟนโดนจับยาบ้า70เม็ด​คำนวนสารบริสุท0.712กรัม​ ตอนนี้ประตัวออกมา​ ศาลนัดสืบพยานมีทางทำให้เหลือรอลงอาญาไดไหมค่ะ
แฟนซื้อมาเพื่อเสพไม่ได้จำหน่าย​
ตำรวจขอค้นเฉยๆไม่ได้ล่อซื้อ
ไม่เคยมีประวัติ​ยาเสพติด
มีทางไหมค่ะ​ ขอบคุณ​ค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถาม​คดียาเสพติด70เม็ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2021, 07:44:43 am »
คดียาเสพติด
  การตั้งข้อหา  อยู่ที่ปริมาณยาฯ และผลการสืบสวนและสอบสวน ของ พงส.....ดังนั้นต้องฟังความเห็นของ พงส. เป็นสำคัญว่า  ตั้งข้อหาอะไร  เพราะแต่ละข้อหามีอัตราโทษแตกต่างกัน  ถ้าคิดว่า ถูกตั้งข้อหาไม่ถูกต้อง ก็สามารถโต้แย้งได้ ส่วนผลจะเป็นอย่างไร  ก็อยู่พยานหลักฐานเป็นสำคัญ  การรับสารภาพแต่แรก  และถ้าสามารถให้ข้อหาที่สำคัญและเป็นประโยชน์ ในการปราบปราม ขบวนการค้ายาเสพติด  คงมีเหตุอันควรปรานี และมีเหตุบรรเทาโทษ แต่จะให้ตอบชัดเจนว่า ศาลจะลงโทษอย่างไร  คงตอบไม่ได้  และปัญหาแบบนี้ เขาไม่ตอบกัน  เพราะเป็นอำนาจของศาลเท่านั้น...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถาม​คดียาเสพติด70เม็ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2021, 03:38:00 am »
ครอบครองยาบ้า ๗๐ เม็ดเพื่อเสพ ดูจะไม่สมเหตุสมผลซักเท่าไหร่นะครับ

แต่ถ้าซื้อเยอะแล้วราคาถูกลง ก็พอฟังได้อยู่  อย่างไรก็ตาม แนวทางสู้ว่าแค่เสพนั้น คงต้องนั่งคุยคดีกันยาวละครับ เพราะต้องวางแผนและแนวทางการต่อสู้พอสมควร ซึ่งหากมีเจตนาเพื่อเสพอย่างเดียว ศาลก็เคยพิพากษาว่าเพื่อเสพมิใช่เพื่อจำหน่ายอยู่หลายคดีแล้วนะครับ

ส่วนคำตอบ เป็นไปตามที่ "มโนธรรม" อธิบายได้ครบถ้วนแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.