20/04/24 - 02:48 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เเฟนโดนข้อหาครอบครอง ยาบ้า6เม็ด ยาไอส์ 0.28ประกันเท่าไรค่ะ  (อ่าน 3388 ครั้ง)

Ammy

• Newbie
  • *
เเฟนโดนข้อหาครอบครอง ยาบ้า6เม็ด ยาไอส์ 0.28ประกันเท่าไรค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
การขอปล่อยตัวชั่วคราว

เรื่องนี้ ถามตำรวจ หรือเจ้าหน้าที่ศาล  คงให้คำตอบที่ชัดเจนได้...    ก็มีคำสั่งของประธานศาลฎีกา (ปี 2548)  เรื่องหลักประกันในการปล่อยตัว (สรุป)...โทษสูงเกิน 5 ปี การปล่อยตัวชั่วคราวต้องมีประกัน  และจะมีหลักประกันหรือไม่ก็ได้...โดยถือเกณฑ์วงเงินประกันไม่เกิน 20,000  บาท ต่อโทษจำคุก  1 ปี...โทษการครอบครอง ยาเสพติดฯ ถ้าสารบริสุทธิ์ ไม่เกิน 20 กรัม จะมีโทษจำคุก 1-10 ปี  ดังนั้นตามที่ถาม  น่าจะใช้วงเกินประกัน ประมาณ  200,000  บาท หรือตามดุลพินิจของศาล...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
คำถามนี้ "มโนธรรม" อธิบายได้ถูกต้องแล้วครับ

ให้กำลังใจนะครับ

ทนายพร.