29/03/24 - 04:55 am

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีรับงานนอก แล้วได้เงินไม่ครบ  (อ่าน 2318 ครั้ง)

klinmala

• Newbie
  • *
กรณีรับงานนอก แล้วได้เงินไม่ครบ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2021, 10:50:06 pm »
สวัสดีครับ

เนื่องจากผมได้รับการว่าจ้างงานทาง Application line และโทรศัพท์
ได้มีการตกลงราคากันไว้ แล้วได้ทำงานจนสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี แต่ผู้ว่าจ้าง (เป็นบุคคลคล้ายพ่อค้าคนกลาง) จ่ายเงินไม่ครบแล้วพอทวงถามก็ไม่มีการตอบรับใดๆ แต่ใน Line ได้แจ้งว่าได้รับเงินจากผู้ว่าจ้างหลักแล้วแต่เจ้าตัวนำเงินไปใช้จ่ายส่วนตัวก่อน  แล้วรับปากว่าจะให้ในภายหลัง
กรณีแบบนี้สามารถแจ้งความหรือ ทำอย่างไรได้บ้างครับ
ปล. มีหลักฐานคุยกันทาง line ว่าจะให้เงินแต่ก็ไม่ยอมให้ และถามไปอ่านแต่ไม่ตอบ

มโนธรรม

• Full Member
Re: กรณีรับงานนอก แล้วได้เงินไม่ครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2021, 11:00:59 am »
การจ้างทำของ
     เมื่อไม่จ่ายเงินตามที่ตกลง  ก็ต้องใช้สิทธิฟ้องร้องทางศาล....การจ้างทำของแม้เพียงตกลงด้วยวาจาก็ฟ้องได้  ปัญหาอยู่ที่ ฟ้องแล้วจะคุ้มหรือไม่ เท่านั้น.. 

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: กรณีรับงานนอก แล้วได้เงินไม่ครบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 11:40:24 am »
อย่างแรก...ทำใจ.. ;D

อย่างต่อไป...ตั้งสติ แล้ววิเคราะห์ให้ดีว่า จะไปต่อหรือจะพอแค่นี้..

หากไปต่อ..ก็จัดเตรียมเอกสารหลักฐาน แล้วไปฟ้องเป็นคดี "แพ่ง"

ซึ่งหากเงินไม่มาก ก็ให้ไปฟ้องที่ศาลแขวง ซึ่งก็ไม่ยาก ลองไปปรึกษานิติกร ศาลดูนะครับ

แต่ถ้ายอดเงินสูง ก็ควรจะจ้างทนายความให้ความช่วยเหลือ จะได้ง่ายขึ้นครับ

ประมาณนี้

ทนายพร.