20/10/21 - 21:11 pm


ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้างยังไม่ได้เซ็นเอกสารการออกงานและติดต่อนายจ้างไม่ได้ (มีกองทุนสำรองฯ)  (อ่าน 305 ครั้ง)

P007

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 3
    • ดูรายละเอียด
นายจ้างสั่งพักงาน7วัน แล้วแจ้งว่าจะติดต่อไปที่ลูกจ้างเองเพื่อให้เข้ามาเซ็นเอกสาร{ใบลาออก/ไล่ออก} หลังจากครบวันพักงานแล้ว นายจ้างยังไม่ติดต่อให้เข้าไปที่บริษัทฯ พอไลน์ไปถามผจก.แผนกก็ไม่อ่านไม่ตอบไม่รับสาย แบบนี้เราจะเสียประโยชน์อะไรมั้ย?และควรทำอย่างไรดี?  อายุงาน7ปีมีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพค่ะ ยังไม่ได้เซ็นใบออกกองทุนและเซ็นเอกสารออกงานเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2021, 08:56:41 pm โดย P007 »

มโนธรรม

  • Full Member
  • ***
  • กระทู้: 193
    • ดูรายละเอียด
การเลิกจ้าง

  ถ้าการให้พักงาน  7 วัน ถ้า.. ไม่มีเอกสารชัดเจนว่า เป็นการพักงาน  อาจจะเข้าข่ายการขาดงานติดต่อกัน 3 วัน โดยไม่มีเหตุอันควร ที่นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้ โดยไม่ต้องจ่ายเงินชดเชย(กรณีที่ถาม คงได้รับเงินชดเชย 240 วัน  จึงอาจเป็นแรงจูงใจ ที่จะหาทางให้ถูกออกโดยมีความผิด)...เรื่องนี้ ค่อนข้างไม่ชอบมาพากล  คงต้องหาทนายความช่วยเหลือ  เพื่อหาทางเรียกร้องสิทธิที่พึงมีต่อไป...

ทนายพร

  • Administrator
  • Hero Member
  • *****
  • กระทู้: 676
    • ดูรายละเอียด
ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๑๑๘ วรรคสอง ได้บัญญัติว่า "การเลิกจ้างตามมาตรานี้ หมายความว่า การกระทำใดที่นายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทำงานต่อไปและไม่จ่ายค่าจ้างให้ ไม่ว่าจะเป็นเพราะเหตุสิ้นสุดสัญญาจ้างหรือเหตุอื่นใด และหมายความรวมถึงกรณีที่ลูกจ้างไม่ได้ทำงานและไม่ได้รับค่าจ้างเพราะเหตุที่นายจ้างไม่สามารถดำเนินกิจการต่อไป"

ดังนั้น หากไม่ได้รับการติดต่อกลับจากนายจ้าง

ให้รอจนกว่าจะครบกำหนดจ่ายค่าจ้างในคราวถัดไป หากเงินไม่เข้า ก็สามารถเรียกร้องสิทธิตามกฎหมายได้เลยครับ
เช่น ค่าชดเชย ค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า

อาจสงสัยว่าเมื่อทำผิดแล้วยังจะได้รับเงินค่าชดเชยอยู่หรา?
ก็ตอบว่า ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๑๑๙ วรรคท้าย ได้วางหลักไว้ว่า " การเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยตามวรรคหนึ่ง ถ้านายจ้างไม่ได้ระบุข้อเท็จจริงอันเป็นเหตุที่เลิกจ้างไว้ในหนังสือบอกเลิกสัญญาจ้างหรือไม่ได้แจ้งเหตุที่เลิกจ้างให้ลูกจ้างทราบในขณะที่เลิกจ้างนายจ้างจะยกเหตุนั้นขึ้นอ้างในภายหลังไม่ได้"  ดังนั้น เมื่อเราไม่ได้รับหนังสือเลิกจ้าง จึงมีสิทธิได้รับเงินค่าชดเชยนั่นเอง

อนึ่ง สำหรับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ลูกจ้างสามารถติดต่อโดยตรงกับกองทุนได้เลยครับ (ดูเบอร์ติดต่อในสลิปที่บริษัทส่งให้ ซึ่งปกติกองทุนจะส่งให้ทุก ๖ เดือน) สอบถามถึงสถานะการเป็นสมาชิก เพราะบางกองทุนถึงแม้จะออกจากงานแล้วก็ยังสามารถเป็นสมาชิกกองทุนต่อได้

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.