28/03/24 - 15:40 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: คดี มียาเสพติด ไว้ครอบครอง  (อ่าน 3638 ครั้ง)

Manita tamprasee@gmail.co

• Newbie
  • *
คดี มียาเสพติด ไว้ครอบครอง
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 10:13:47 pm »
สวัสดีค่ะ. ทนายพร. หนูขอสอบถามค่ะ. แฟนโดนจับ คดียาเสพติด
 ครั้งที่2. ตำรวจ ตั้งข้อหา มียาเสพติด ครอบครอง
  ตำรวจ ส่งเรื่องประกันที่ศาล.  ศาลส่งเรื่อง มาที่
คุมประพฤษ แต่ วันที่ประกันไม่ได้เสีย ค่ะ เพราะอะไรค่ะ หรือรอ ศาล วินิจฉัย โทษ หรอค่ะ. อีก2 อาทิษ คุมประพฤษ ให้ไปฟังคำสั่งศาลค่ะ ว่าจะ บำบัด หรือมีโทษ.   อีก3 เดือนแฟนไปทหารค่ะ
ทนายพอช่วย ตอบได้ไหมค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: คดี มียาเสพติด ไว้ครอบครอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 08:27:16 am »
คดียาเสพติด

ปริมาณยาฯ คงไม่มากนัก  ศาลจึงให้มีการคุมประพฤติ  ถ้าทำตามเงื่อนไขที่ศาลกำหนด  ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร....ขณะนี้ก็ควรฟังคำสั่งศาลว่า จะให้คุมประพฤติ  หรือเข้าสู่กระบวนการพิจารณาคดี ตามปกติ...เรื่องการเกณฑ์ทหาร  ก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรมากมาย  รอคำฟังคำสั่งศาลก่อน  เรื่องทหาร เขาก็มีแนวทางปฏิบัติไปตามขั้นตอนอยู่แล้ว...

Manita tamprasee@gmail.co

• Newbie
  • *
Re: คดี มียาเสพติด ไว้ครอบครอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 10:35:31 pm »
แล้วโทษจะหนักไหมค่ะ. เพราะ แฟน ประกันตัวเองค่ะ
  ประกันตัวเอง หมายความ ว่ายังไงค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2021, 06:36:16 am »
อัตราโทษ

บอกไม่ชัดเจนว่า ปริมาณยาฯ มากน้อยเพียงใด  เพราะจะมีโทษมากน้อยเพียงใด  อยู่ที่ปริมาณยาฯ  แต่ตามที่เล่า น่าจะมีปริมาณไม่่มาก  จึงมีการให้คุมประพฤติ  ซึ่งคงไม่ต้องมีหลักประกันตัว  ที่เรียกว่า ประกันตนเอง  ถ้าปริมาณไม่มาก  น่าจะมีอัตราโทษ จำคุกไม่เกิน 1 ปี ปรับไม่เกิน 20,000  บาท( ม.71/1 วรรค 1) การรับสารภาพแต่แรก คงไรับการบรรเทาโทษ ...... แต่....อาจให้มีการคุมประพฤติ  คือไม่ต้องถูกจำคุก  เมื่อปฏิบัติตามเงื่อนไขฯ น่าจะพ้นผิด...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 08:19:35 pm »
คำตอบของคำถามนี้ "มโนธรรม"ได้อธิบายไว้ถูกต้องแล้วครับ

ทนายพร.