29/03/24 - 00:05 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออกก่อนหมดสัญญาครับ  (อ่าน 4494 ครั้ง)

ืpanchewa123

• Newbie
  • *
ลาออกก่อนหมดสัญญาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2021, 04:28:48 pm »
ผมอยากสอบถามครับ
ในตัวสััญญาผมเป็นสัญญาจ้างงานแบบมีกำหนดระยะเวลาแน่นอนครับ เป็นงาน IT Outsource
ในสัญญามีการบอกว่าการจะลาออกล่วงหน้าก่องหมดสัญญาต้องแจ้งภายใน ... วัน และจะมีการปรับเงินด้วย
ในส่วนนี้คือจำเป็นต้องจ่ายจริงๆใช่มั้ยครับถ้าผมลาออกก่อนหมดสัญญาไป

เพราะการมีเงื่อนไข สามารถบอกเลิกสัญญาก่อนครบกำหนดล่วงหน้า ... วัน
มีการบอกเลิกสัญญาก่อนครบกำหนด และนายจ้างก็สามารถเลิกจ้างเราก่อนที่จะหมดสัญญาได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2021, 04:31:43 pm โดย ืpanchewa123 »

มโนธรรม

• Full Member
Re: ลาออกก่อนหมดสัญญาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 08:50:34 am »
สัญญา...

ถ้ามีกำหนดเวลาชัดเจน ก็ต้องเป็นตามสัญญานั้น  ถ้าลาออกก่อน ก็ต้องมจ่ายบี้ยปรับตามสัญญา ถ้ามีเงื่อนไว่า ถ้าแจ้งภายใน...วัน  ถ้าทำตามเงื่อนไข ก็คงไม่ต้องจ่ายเบี้ยปรับ...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาออกก่อนหมดสัญญาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2021, 07:28:34 pm »
เท่าที่ทนายอ่าน ดูเหมือนว่า จะเป็น "สัญญาจ้างที่ไม่กำหนดระยะเวลาสิ้นสุด" ไว้นะครับ...ทำไม?

ก็เพราะข้อความที่ให้แต่ละฝ่ายบอกเลิกสัญญากันนั่นแหละ

ดังนั้น ในกรณีนี้หากจะบอกเลิกสัญญา (ทั้งสองฝ่าย) ก็ต้องแจ้งให้อีกฝ่ายทราบล่วงหน้า..แฟร์ๆ

แต่ถ้าไม่แจ้งก็ไม่เป็นไรครับ...แจ้งลาออก แล้วก็ออกเลย ...แต่เราก็จะถูกฟ้องเรียกค่าเสียหายในภายหลังได้ครับ

หรือถ้านายจ้างเลิกจ้างเราโดยไม่แจ้ง เราก็มีสิทธิ์ได้รับค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าละครับ

ตามนี้เลยครับ

ทนายพร.